Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Re:Các bác giúp em, mua nhà chỉ có giấy viết tay

Hảo Điền nói:
Bác chơi đi, nếu nhà ngon, giá rẻ. Nhà ở SG kiểu đó cả bầy, sớm muộn họ sẽ hợp thức hóa chủ quyền cho bác thôi. Chỉ kẹt điều là giả sử bác kẹt tiền, cần vay vốn ngân hàng thì không được. Nếu bác mua chỉ để ở, thì cứ mua đi. Ở ta nhềiu cái dở nhưng cũng có cái hay, một khi bác đã dựng cái chòi lên rồi thì dù là đất lấn chiếm người ta cũng phải bồi thường cho bác
Chỉ có người mua lầm chứ người bán ko lầm . Thời buổi này kiếm dạng gà mờ ở cái đường của bác chủ là ko có . Còn chờ cái giá đền bù ? Đất nông nghiệp thì hy vọng có lời . Đất này thì thua nặng .

Hạng B2
28/3/09
223
1.305
93

Có tiền đi rước sự không an tâm vào người. Lời thì không biết mà lúc nào cũng lo lo trong người. Không nên trừ khi đã có đường binh ra sổ.

Tập Lái
14/2/12
22
1
0
52
TPHCM

Ý em là như vầy, nếu nhà nhỏ, số tiền nhỏ, mình cần mua để ở thì giấy tay cũng k ngại gì, vì k ai vào nhà mình đuổi mình ra được.

Còn khi đã có tiền, mua nhà cở 1 tỷ trở lên thì gắng tìm cái nào có giấy tờ đang hoàng, để tiện mua bán, trao đổi, thế chấp, huy động vốn....mua nhà nữa.

Theo em biết khu em ở, Hiệp Bình Chánh, Thủ D(ức, có đến 90% dân ở đó mua nhà giấy tay, đất giấy tay, xây nhà không phép...

Hạng D
21/12/08
2.695
45.191
113

khu này chắc có lẹp tẹo rồi.
Giống khu X51 ờ nhà bè. Ông quân đội vào xong ra quyết định cấp đất. xin ý kiến tới lui rồi cũng cấp vì hiện tại những ng xin cấp cũng là quân nhân.
còn khu bác này chắc bán lung tung rồi, giờ cũng chả ai muốn làm, dân xin thì huyện kg làm, huyện kg làm thì ai xin ý kiến để giải quyết về việc giao đất, thời điểm giao, thời điểm để tính tiền chứ nếu kg dính tới TH e nói vẫn ra giấy bình thường.
Còn quận 9, bình chánh,... mua giấy tay là do kg thể làm ra giấy đc, cất trái phép, mấy cái nhà này nếu địa phương làm căng thì đập bình thường. Sáng nay địa phương e đập mấy căn nhà trái phép của thằng bạn :D:D

Nhà cũ của em ở Tân Bình.Giấy tờ ra luôn được bản vẽ hiện trang và đầy đủ 100% giấy tờ.Nhà ở 10 năm ổn định có giấy ko tranh chấp, không dính quy hoạhc của phường.
Tống giấy tờ lên quận làm tụi nó bảo nguồn gốc đất của anh không rõ ràng.
Hồi đó em mua giấy tay của 1 chủ đất có sổ hồng đứng Đại Diện gia tộc.Bả ấy bán phần đất được chia nên các thành viên còn lại chả khiếu kiện gì.
-Về lý thì chính quyền đúng nhưng thực ra có thể làm dc bằng việc ra công báo 30 ngày không tranh chấp thì làm dc sổ đỏ......
-Nhà nước thất thu tiền thuế.
Hic em bỏ luôn, tình trạng giờ vẫn còn nguyên, nhưng nghe nói sắp tới sẽ làm hàng lọat nhưng em cũng kệ tới đâu thì tới.Bọn xxxx hơi bị lười và ngu nếu cho em làm giờ thu dc 1 đống thuế rôi ( khu em cả trăm căn đều bị y như em)

Hạng D
21/12/08
2.695
45.191
113

tuanthaolove05 nói:
Nhà cũ của em ở Tân Bình.Giấy tờ ra luôn được bản vẽ hiện trang và đầy đủ 100% giấy tờ.Nhà ở 10 năm ổn định có giấy ko tranh chấp, không dính quy hoạhc của phường.
Hồi đó em mua giấy tay của 1 chủ đất có sổ hồng đứng Đại Diện gia tộc.Bả ấy bán phần đất được chia nên các thành viên còn lại chả khiếu kiện gì.
-Về lý thì chính quyền đúng nhưng thực ra có thể làm dc bằng việc ra công báo 30 ngày không tranh chấp thì làm dc sổ đỏ......
Hic em bỏ luôn, tình trạng giờ vẫn còn nguyên, nhưng nghe nói sắp tới sẽ làm hàng lọat nhưng em cũng kệ tới đâu thì tới.Bọn xxxx hơi bị lười và ngu nếu cho em làm giờ thu dc 1 đống thuế rôi ( khu em cả trăm căn đều bị y như em)
thành phố đang có kế hoạch cấp giấy và quận huyện phải xây dựng kế hoạch, khoảng tuần sau sở đi kiểm tra, thành phần đoàn kiểm tra toàn là g/đ, phó g/đ.
theo luật, nghị định thì mở nhiều lắm, thậm chí chủ cũ có giấy, bán rồi đi biệt tăm vẫn cấp lại cho chủ mới, quan trọng là mấy ông phường xác nhận như thế nào để quận cấp thôi. Luật thì thế nhưng vẫn thua lệ làng vì kg có chế tài.
luật đất đai qua bao nhiêu thời kỳ chồng chéo, mâu thuẫn làm cho việc quản lý NN càng ngày càng khó :D

the kid nói:
tuanthaolove05 nói:
thành phố đang có kế hoạch cấp giấy và quận huyện phải xây dựng kế hoạch, khoảng tuần sau sở đi kiểm tra, thành phần đoàn kiểm tra toàn là g/đ, phó g/đ.
theo luật, nghị định thì mở nhiều lắm, thậm chí chủ cũ có giấy, bán rồi đi biệt tăm vẫn cấp lại cho chủ mới, quan trọng là mấy ông phường xác nhận như thế nào để quận cấp thôi. Luật thì thế nhưng vẫn thua lệ làng vì kg có chế tài.
luật đất đai qua bao nhiêu thời kỳ chồng chéo, mâu thuẫn làm cho việc quản lý NN càng ngày càng khó :D
Oh thông tin của bác thật quý giá.hehe.Nhà em bán mãi chả được vì không có sổ hồng.lúc kẹt xèn thì được 02 quý nhân giúp đỡ cho mượn, và trải qua thời gian cũng xoay xở được nên cũng giải tỏa dc cơn khát tiền.Giờ em không bánnữa mà xoya qua cho thuê và chờ trời ỉa trúng đầu(làm dc sổ hồng) rồi tính tiếp.

Bên phường đã xác nhận là không tranh chấp không dính qui hoạhc bằng văn bản rồi mà quận còn.....hichic
Bác có thông tin cụ thể hơn về quận tân bình không bác cho embiết với.Đội ơn bác.hehe

Last edited by a moderator:
Hạng B1
3/11/09
54
0
0
39

cám ơn các bác, em cũng giống trường hợp của bác, mua nhá năm 2007 mà chỉ có giấy tay, ở quận gò vấp.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

Chơi tuốt đi, đầu đội trời chân đạp kít sợ gì ông nào, đã ít tiền mới đi mua đất giấy tay, nhiều tiền đã tính khác rôì.
Bác nghe lời em, nếu thấy kết thì mua giấy tay có các nhận của cụ tổ trưởng dân phố..đại loại thế.
1 năm chịu khó lội qua phường 2 lần đóng thuế nhà đất tên mình đàng hoàng.
Ở việt nam- quy hoạch là rùa hoạch. Bác ở 10 năm rủi có thu hồi mất trắng cũng coi như rẻ hơn thuê nhà rôì.
Em có 1 miếng dzính quy hoạch luôn vẫn mua giấy tay nè - dựng 4 cái nhà trệt cho sanh dziên nó thuê. 3 năm lại vốn bà nó rồi, còn nữa thì lời...lai rai.

Status
Không mở trả lời sau này.