Hạng D
2/5/16
1.923
1.873
143
Mấy con xe hatchback ngắn tủn như Morning, i10, Fadil thì ngồi sau có khi còn nguy hiểm hơn ngồi trước.

Hạng B2
17/11/17
171
415
63
33
đâu phải ghế nào cũng có chỗ luồn dây ghế mà gắn hả bác? nó có tiêu chuẩn hết cả
Em chưa hiểu ý bác lắm. Ngoại trừ ghế giữa của hàng ghế thứ hai thường sẽ không để gắn ghế trẻ em thì hai ghế hai bên đều gắn được hết mà bác.
Như Sedona nhà em có 4 vị trí để gắn ghế trẻ em, trong đó có 3 vị trí là có chuẩn ISO-FIX

Hạng F
28/8/19
6.672
11.357
113
Palm Beach, Florida, US
Tui đề nghị ngoài trẻ em ra thì nên cấm luôn gái đẹp mặc váy ngắn ngồi trước cạnh tài xế. Nó gây mất tập trung nguy hiểm còn hơn xài ĐT...Kkk...

• Haha
Reactions: Thanh Van
Hạng B2
21/11/14
305
216
43
41
Cấm cái eo gì khuyến cáo thôi thế kỷ 21 rồi nu rán chịu. cái xe cam nhập đời tống nó đã ghi trên miếng che nắng k nên để trẻ under 11 ngồi trước vì khi bung túi khí khả năng tèo

Tập Lái
23/3/20
24
18
3
39
Em thấy ở VN mình tuyên truyền suông không hiệu quả mấy. Cứ ra luật, dành cho 3 tháng tuyên truyền, nhắc nhở, còn lại sau đó phạt thật nặng vào, cứ đánh vào kinh tế mới biết sợ. Giống lúc bắt đội mũ bảo hiểm này, rồi thay đổi mức phạt nồng độ cồn, giờ em chỉ mong tăng hình phạt đi lùi hoặc đi ngược chiều trên cao tốc lên tước bằng vĩnh viễn, phạt khoảng 100 củ xem có ông nào dám đi ngược nữa không. Cún nhà em cho ngồi ghế riêng từ bé xíu mấy tháng tuổi, lúc đầu lên cũng khóc ghê lắm, nhưng em nhất quyết không cho xuống mẹ bế, cứ lên xe đi xa hay gần là phải lên ghế của mình, giờ thành thói quen nên vợ cũng nhàn, lại an toàn

Hạng B2
11/6/16
372
424
63
Bác có 1 đứa như e. 1 đứa 5 tuổi 1 đứa 4 tuổi 1 đứa 2 tuổi sắp có thêm đứa thứ 4 thì mua ghế sao?
Nếu bác hỏi thật lòng thì bác phải mua xe 7 chỗ ngồi theo tiêu chuẩn Isofix

Bác đừng nghĩ con bác thì nó có làm sao bác chịu mà bác có thể phải chịu trách nhiệm hình sự nếu con bác có vấn đề gì khi bác điều khiển xe.

Năm 2016, ở bên Nhật có một vụ tai nạn giao thông, người mẹ cho con gái 3 tuổi ngồi ghế phụ, khi người này đâm phải cột điện với tốc độ khoảng 30km/h, túi khí bung làm đứa bé bị chết do bị ép tim (cardiac tamponade) dù có đeo seatbelt. Nếu theo kiểu Việt Nam, người ta sẽ thương người mẹ (như những trường hợp chở con trên xe máy mà không có biện pháp ràng buộc cẩn thận khiến con văng ra ngoài rồi bị xe khác đâm phải) nhưng ở đây, người mẹ bị xử vì tội "gây chết người do bất cẩn khi tham gia giao thông"

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
20/9/16
1.775
2.282
113
nếu ai có con rồi sẽ hiểu, trẻ từ 2-3 tuổi nó ko chịu ngồi vô cái ghế trẻ em, nhất quyết không chịu, không bao giờ ép được nó. 4-5 tuổi hiểu chuyện rồi mới bắt đầu rèn được.

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
nếu ai có con rồi sẽ hiểu, trẻ từ 2-3 tuổi nó ko chịu ngồi vô cái ghế trẻ em, nhất quyết không chịu, không bao giờ ép được nó. 4-5 tuổi hiểu chuyện rồi mới bắt đầu rèn được.
K cần 2 3 tuổi VN nhà nào cũng 2 3 con đu theo ghế chắc chết. Chưa kể k có chuẩn ghế trẻ em trên xe. Nhiều bác bảo xe k có thì đổi xe cho đủ chỗ lắp gế. Giàu sụ ăn nói có khác :D

Hạng B2
5/5/19
185
730
94
35
thành phố HCM
em vẫn nghĩ nên tuyên truyền vài tháng rồi làm luật cứng rắn luôn, chứ nhiều bác chưa biết được sự nguy hiểm của con nhỏ ngồi ghế trước rồi không có ghế dành cho trẻ. Nhiều người họ biết được rồi thì không nói. nhưng luật này ai mà còn chê trách thì em cũng đến chịu