Hạng B2
25/4/19
146
380
66
36
Các bác nghĩ sao về việc cấm trẻ em ngồi ghế trước ô tô?


Tại dự thảo Luật Bảo đảm trật tự ATGT đường bộ vừa được đề xuất quy định trẻ em dưới 12 tuổi (hoặc trẻ có chiều cao dưới 1,35m) không được ngồi ghế phía trước ô tô và trẻ em dưới 4 tuổi phải có ghế chuyên dụng.

Cụ thể tại khoản 4, Điều 7 nêu rõ: Trẻ em dưới 12 tuổi hoặc dưới 1,35 m được chở trên ôtô không được ngồi ở hàng ghế trước (vị trí ghế cạnh người lái xe) khi tham gia giao thông đường bộ, trừ trường hợp đối với xe chỉ có một hàng ghế.

Đối với trẻ em dưới 4 tuổi phải được chở bằng ghế thiết kế dành cho trẻ em. Người lái xe có trách nhiệm kiểm tra, hướng dẫn việc thắt dây an toàn cho trẻ.

Các bác nghĩ sao về việc cấm trẻ em ngồi ghế trước ô tô?


Nhìn vào cương vị là 1 người phụ huynh thì em đồng ý luật này 2 tay 2 chân luôn, nhìn vào mấy đứa nhỏ tay chân yếu ớt, lỡ có chuyện gì thì phụ huynh hối hận không kịp. Trẻ em cũng không thể chịu được áp lực của túi khí lỡ có bung ra. Đôi khi nhiều người biết được sự nguy hiểm của việc cho trẻ nhỏ ngồi ghế trước nhưng vẫn mũi lòng cho con được ngồi ngang với mình. Nhưng có luật rồi thì nên cứng rắn để tốt nhất cho bé.

Chưa cần nói đâu xa, vợ em hay lo lắng chạy xe ngồi ghế tài xế để con ngồi ghế sau không an tâm, nên lại tặc lưỡi đưa con lên ghế phụ, nên e nghĩ luật là cần thiết cho nhiều người. Đặc biệt cũng nên thêm quy định bắt buộc tài xế nên mua ghế cho trẻ luôn.

Nhưng nhìn chung đối với những tài xế chưa ý thức được sự quan trọng thì luật này khá khó áp dụng ở VN. Nhìn vào và so với các nước khác thì thấy hợp lí đấy nhưng phải nói là điều kiện ở nước ngoài và Việt Nam khác nhau. Không thể lúc nào chở con trên xe phải chuẩn bị đủ giấy khai sinh để xem tuổi, giấy khám sức khoẻ để xem chiều cao của con? theo em nghĩ tuyên truyền trước, rồi hãy áp dụng với luật vì thật ra nhiều tài xế VN thường chưa có ý thức được việc quan trọng.

Nhưng nói chung vẫn tuỳ vào ý thức mỗi người, khi mà thâm tâm đã đồng ý với luật rồi thì chả cần phải xử phạt mạnh tay thì cũng sẽ tự khắc tuân thủ.
 
Last edited by a moderator:
Hạng C
25/3/16
817
756
93
View attachment 2325615

Tại dự thảo Luật Bảo đảm trật tự ATGT đường bộ vừa được đề xuất quy định trẻ em dưới 12 tuổi (hoặc trẻ có chiều cao dưới 1,35m) không được ngồi ghế phía trước ô tô và trẻ em dưới 4 tuổi phải có ghế chuyên dụng.

Cụ thể tại khoản 4, Điều 7 nêu rõ: Trẻ em dưới 12 tuổi hoặc dưới 1,35 m được chở trên ôtô không được ngồi ở hàng ghế trước (vị trí ghế cạnh người lái xe) khi tham gia giao thông đường bộ, trừ trường hợp đối với xe chỉ có một hàng ghế.

Đối với trẻ em dưới 4 tuổi phải được chở bằng ghế thiết kế dành cho trẻ em. Người lái xe có trách nhiệm kiểm tra, hướng dẫn việc thắt dây an toàn cho trẻ.

View attachment 2324092

Nhìn vào cương vị là 1 người phụ huynh thì em đồng ý luật này 2 tay 2 chân luôn, nhìn vào mấy đứa nhỏ tay chân yếu ớt, lỡ có chuyện gì thì phụ huynh hối hận không kịp. Trẻ em cũng không thể chịu được áp lực của túi khí lỡ có bung ra. Đôi khi nhiều người biết được sự nguy hiểm của việc cho trẻ nhỏ ngồi ghế trước nhưng vẫn mũi lòng cho con được ngồi ngang với mình. Nhưng có luật rồi thì nên cứng rắn để tốt nhất cho bé.

Chưa cần nói đâu xa, vợ em hay lo lắng chạy xe ngồi ghế tài xế để con ngồi ghế sau không an tâm, nên lại tặc lưỡi đưa con lên ghế phụ, nên e nghĩ luật là cần thiết cho nhiều người. Đặc biệt cũng nên thêm quy định bắt buộc tài xế nên mua ghế cho trẻ luôn.

Nhưng nhìn chung đối với những tài xế chưa ý thức được sự quan trọng thì luật này khá khó áp dụng ở VN. Nhìn vào và so với các nước khác thì thấy hợp lí đấy nhưng phải nói là điều kiện ở nước ngoài và Việt Nam khác nhau. Không thể lúc nào chở con trên xe phải chuẩn bị đủ giấy khai sinh để xem tuổi, giấy khám sức khoẻ để xem chiều cao của con? theo em nghĩ tuyên truyền trước, rồi hãy áp dụng với luật vì thật ra nhiều tài xế VN thường chưa có ý thức được việc quan trọng.

Nhưng nói chung vẫn tuỳ vào ý thức mỗi người, khi mà thâm tâm đã đồng ý với luật rồi thì chả cần phải xử phạt mạnh tay thì cũng sẽ tự khắc tuân thủ.
Nếu luật đúng thì nên dành một thời gian cụ thể, 6 tháng hay 1 năm để tuyên truyền, mọi người đọc luật, hỏi những thắc mắc, chuẩn bị và đúng thời điểm đã thông báo sẽ áp dụng ngay, không nên dời làm cho luật mất nghiêm. Nhà bạn có mấy chiếc xe? và mấy trẻ em? Bạn chỉ cần đi trích lục khai sinh mỗi bé 1 lần (và nhiều bản nếu bạn có nhiều xe) rồi để luôn trên xe.
Việc tuân thủ luật dựa vào "ý thức con người" (không cần xử phạt mạnh tay), "tự khắc tuân thủ" là không thể! Ai cũng biết uống bia rượu và tiêm chích ma túy khi lái xe là không thể chấp nhận được. Tuy nhiên, tuyên truyền và kêu gọi ý thức trong thời gian dài đã không có tác dụng, vi phạm vẫn diễn ra nhiều, thậm chí ngày càng nhiều hơn. Nhiều người đang giữ những trọng trách trong ngành luật pháp vẫn vi phạm. Từ khi quy định xử phạt mạnh tay ra đời, vi phạm giảm hẳn. Rất nhiều người đi quán nhậu đã không dám tự chạy xe (2 bánh) hay tự lái xe (ô tô), điều mà trước đây họ vẫn làm.
Nên, tôi ủng hộ luật, nếu thật sự đúng, thì nên áp dụng càng sớm càng tốt. Và, có chế tài mạnh tay ngay để luật thể hiện sự nghiêm minh.
 
Hạng D
4/2/08
4.264
5.939
113
TPHCM
Cái gì thế giới họ đưa ra chuẩn thì mình cứ theo, cứ làm khác đi làm gì. Sử dụng xe hơi thì thế giới họ đi trước ta 1-2 chục năm nên tiêu chuẩn họ cũng cao hơn, cứ thế làm theo thôi.
 
Hạng D
9/2/18
2.338
2.877
113
40
Bà Rịa Vũng Tàu
Nhưng không cấm thò đầu lên sunroof nhá, anh em có điều kiện mua xe xịn cứ thoải mái đi, cùng lắm có thắng gấp con nó bay ra ngoài thôi :mad:
Nhiều phụ huynh vô ý thức cho con nhỏ loi nhoi trên mui xe thấy ghê luôn! Cứ như con của cha hàng xóm chứ ko phải chính chủ.
 
  • Like
Reactions: hoangpb and npt
Hạng F
7/8/17
6.650
8.382
113
Cấm là đúng nhưng nếu bắt buộc mua ghế trẻ em là k ổn. Một số hãng xe thiết kế để cho việc dù xe đang chạy thì cửa tại phụ vẫn có thể mở mà k cần kéo chốt. Để trẻ em ngồi phía trước vô cùng nguy hiểm.