Hạng D
22/9/07
1.152
1
0
RE: Các bác nhận Innova trong năm 2008 lưu ý

Trích đoạn: TNThang

chào các bác
Nghe vụ động cơ bỏ quên 2 năm mà vẫn lắp vào xe bán ra, rồi ỉm đi cho đến khi bị báo chí phát hiện thì mới ậm ừ. Không biết các bác ra sao chứ em rất bất bình chuyện này. Nó quá xem thường người tiêu dùng và tỏ thái độ vô trách nhiệm cũng như thách thức.
Trong động cơ có những mối ghép ở các chế độ khác nhau, nhưng nếu để tĩnh lâu ngày, kim loại tại mối ghép có xu hướng khuyếch tán vào nhau gây hiện tượng dính kim loại (dân thợ thường gọi là "hít") - Nhất là ở những vị trí có độ hở lắp ghép nhỏ và ghép gữa hai kim loại khác nhau. Do đó khi vận hành sẽ dẫn đến mài mòn bề mặt nhanh hơn bình thường (dù có bôi trơn đủ) --> động cơ xuống cấp nhanh chóng. TO nó thử làm kiểm tra thử nghiệm tức thời vài ba tiếng nổ máy là cùng, rồi đo áp suất nén, công suất đầu ra, tiếng động lạ .... sẽ không phát hiện gì đâu - nó chỉ là động tác trấn an thôi. Xài qua thời gian máy xuống cấp là do lỗi vận hành không khéo của người sử dụng --> huề cả làng.
VN mình chưa có thói quen và luật bảo vệ người tiêu dùng chặt chẽ. Do đó các hãng SX lợi dụng kẽ hở PL để bóp cổ người tiêu dùng. Hơn nữa người mua xe hơi đóng thuế quá cao vào ns nên các hãng SX thường được "ưu đãi" để rộng đường thu vén móc túi anh em mình. Tóm lại chẳng ai bảo vệ quyền lợi mình đâu.
OS cũng là nơi tiêu thụ không ít xe 4B (không chỉ riêng TO). Thiết nghĩ anh em OS cũng cần lên tiếng để nhà SX xe không dám coi thường tính mạng người tiêu dùng VN nữa. Em xin phép Ban Điều Hành OS cho em đề xuất :
- Anh em OS nên đồng lòng nhờ báo chí viết bài yêu cầu TO phải xin lỗi người tiêu dùng VN trên phương tiện thông tin đại chúng.
- Công bố cụ thể danh sách xe đã gắn động cơ "bỏ quên", và có chính sách đối với nhóm xe này.
Nếu không đạt được như ý mong muốn thì nó cũng là tiền đề và đánh động các hãng SX nên có thái độ tôn trọng người tiêu dùng mà họ hay gọi là "thượng đế" hay bây giờ là "xị đế" rồi

Làm gì mà kinh thế bác ?. cơ quan em có 1 chiếc ôtô để 1 chỗ không ai đi 5 năm, sau đó đi lại được 4 năm rồi có vấn đề gì đâu .. mà lại là động cơ mới nguyên đai nguyên kiện nữa thì chả vấn đề gì bác ạ ..

Tập Lái
19/6/08
23
0
0
31

em nghĩ chắc tụi To thông đồng với tụi nhà báo làm cho êm chuyện rùi , chứ chắc là dzậy , em nghi lắm

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

em nghĩ chắc tụi To thông đồng với tụi nhà báo làm cho êm chuyện rùi , chứ chắc là dzậy , em nghi lắm

Vây dịch vụ PR của Toyota là tốt nhất .. :D so với các dịch vụ khác của To.. :(

Hạng B2
26/5/08
211
0
16
15
Đà Nẵng

nhà em cũng có Ỉn mua lúc trước tết nguyên đán-theo em nghĩ thì anh em OS chúng ta phải làm rõ chuyện này thôi-tội nghiệp nhất là những người vay ngân hàng mua Ỉn để chạy dịch vụ để kiếm thu nhập

Hạng B2
26/5/08
211
0
16
15
Đà Nẵng

chúng ta phải nên làm ra lẽ với hãng TOY thôi-bỏ ra cả nửa tỉ đồng để mua cái xe máy bị rỉ
Tức wá

Hạng F
9/3/06
6.463
3.478
113
Sì Gòn

Trích đoạn: ABS for Car

Làm gì mà kinh thế bác ?. cơ quan em có 1 chiếc ôtô để 1 chỗ không ai đi 5 năm, sau đó đi lại được 4 năm rồi có vấn đề gì đâu .. mà lại là động cơ mới nguyên đai nguyên kiện nữa thì chả vấn đề gì bác ạ ..
trường hợp này khác bác ạ, đây là xem thường khách hàng, thông tin này nên được đưa ra trước khi bán xe cho khách hàng hoặc Toy nên bán thanh lý số động cơ này vì nó không còn mới và cũng không đáp ứng an toàn kỹ thuật, còn Toy giấu nhẹm đi và chỉ khi thông tin bị lòi ra mới đi giải thích .... đúng là xem thường VN qúa :mad:

Hạng B2
22/4/08
173
9
18

em thì có suy nghĩ này, mời các bác xem qua kịch bản sau :
- Các công ty Nhật ở bản xứ hay nước ngoài đều có tiếng về quản lý rất chặt chẽ và cẩn thận. Đối với họ không bao giờ bỏ qua một cơ hội nhỏ nhoi nào (Kaizen là một ví dụ, mà Kaizen đã ăn sâu vào phong cách quản lý kiểu Nhật bản và là niềm tự hào của họ trước Thế giới về quản lý)
=> Do đó việc bỏ quên (89+6=95) động cơ là việc không thể xảy ra (mà là hàng có giá trị). Vậy khi thanh toán tiền hàng 95 động cơ đó cho nhà SX ở Indo thì kế toán không đối chiếu chứng từ nhập khẩu và phiếu nhập kho à ? Nếu chưa thanh toán thì Indo cho không lô hàng đó hay sao mà không đòi tiền ? Cuối năm tổng kết báo cáo tài chính cũng không đối chiếu công nợ, sổ sách, báo cáo hoạt động SX KD cho các sếp à ? Chênh lệch số liệu giữa BP SX và kho không bị phát hiện à - ở các đơn vị khác thì BP SX hoặc kho sẽ bị qui tội làm mất TS rồi và có thể đưa ra HS. Để lâu vậy hãng tàu không phát lệnh đòi tiền lưu cont à ? .... Nếu quên thật như vậy thì đơn vị này quản lý giống ... tiệm tạp hóa quá - Em thấy các bác hay gọi là TOY cũng hợp lý đấy.
Theo em nghĩ :
- Đây là lô hàng không đạt chất lượng đã lỡ xuất đi khỏi Indonesia rồi mới bị phát hiện, do đó hàng vẫn đến nơi.
- Hàng đến cảng HP nhưng TO VN không nhận hàng vì không đạt chất lượng - Do đó hàng chờ tái xuất và đương nhiên chi phí lưu kho và tái xuất là do bên có lỗi chịu hết (bên xuất hàng) -- Cho nên TO không quan tâm nó lưu kho bao lâu và tình trạng ra sao chứ không phải quên đâu. Lý do tại sao bên Indonesia không chịu tái nhập về là có thể các bên cung cấp phụ tùng để lắp động cơ không chịu nhận trách nhiệm về mình, dẫn đến tình trạng không ai nhận trách nhiệm cả lô hàng.
- Nhưng .... sau thời gian bán IN chạy quá, bên cung cấp động cơ lại không đáp ứng đủ công suất lắp--> TO VN nhắm mắt đem lô hàng về test gì đó rồi lắp luôn và tung ra thị trường ... nhưng chẳng may ...
Trước đây hẳn các bác còn nhớ vụ này : CocaCola VN sử dụng hóa chất quá date để SX nước CocaCola. Sau khi bị phát hiện việc sử dụng nhiều loại HC (không phải 1) quá date thì bà Giám đốc Chất lượng toàn quốc của Coca phán rằng : hóa chất sử dụng đều có ghi nhãn "best before / / " có nghĩa là tốt nhất nên xài trước thời hạn ghi trên, còn sau thời hạn đó thì nó vẫn xài được nhưng không tốt lắm thôi chứ không ảnh hưởng đến sức khỏe người uống. (bó tay !!!). Thiển nghỉ với loại HC Coca VN xài nên có thên nhãn này "Bad after / / " :D
Em nghĩ tr/hợp 95 động cơ này cũng vậy thôi. Rồi sẽ chìm xuồng hết
PS : em tức quá nên nói hoài về vụ này chứ không liên quan gì đến các hãng ôtô nào cả nhé.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
19/6/08
23
0
0
31

vậy ý của bác TNTthang là vụ việc còn nặng hơn nữa hử