Hạng C
20/3/13
667
1.285
93
Lúc 5:35 chiều 8/1/2014 (Hôm qua) em lưu thông từ đường Khánh Hội Q4 qua cầu Kênh Tẻ sang đường Ng Hữu Thọ Q7. Lúc trước khi lên cầu thấy 1 xe BMW màu trắng đi ngay trước em.

Đang trên cầu thấy xe này lượn qua trái mém đụng dải phân cách, rồi lượn qua phải đi giữa 2 làn di chuyển ở tốc độ thấp, Em nhận định là lái xe đang không làm chủ được tay lái nên giảm tốc độ, giữ khoảng cách với xe này. Ngay lập tức xe Inova phía sau bấm còi. Em cũng chưa biết xử lý sao, nghĩ đến bấm cảnh báo nguy hiểm nhưng lại thôi, tiếp tục đi chậm giữ khoảng cách. Nhưng nguy hiểm có thể xảy ra cho xe máy đi gần xe BMW phía trước!

Khoảng trăm mét tiếp theo BMW lại lượn vào làn sát dải phân cách và đổ dốc. Hết dốc sang tới Ng Hữu Thọ thì xe tiếp tục lượn qua trái, đánh sang phải khoảng 2-3 nhịp nữa thì bánh xe chèn lên con lươn sau đó thì lách ra được và vẫn trong tình trạng đánh võng tiến tới giao lộ. Em vẫn giữ khoảng cách, đi chậm định bấm cảnh báo nguy hiểm lần 2 nhưng lại thôi vì thấy cũng không giúp ích được gì.

Quan sát thấy giao lộ rất đông xe máy đang dừng chờ đèn đỏ, xe BMW thì cứ loạng choạng, em nghĩ hay là vượt lên cảnh báo? nhưng mà nghĩ lại cảnh báo làm sao? có khi chưa kịp cảnh báo BMW nó húc mình rồi cũng nên
. Vậy là thôi em chỉ biết giữ khoảng cách và cầu trời cho em nó qua khỏi giao lộ bình an vô sự.

Gần tới giao lộ thì đúng lúc đèn chuyển xanh, xe máy đi gần hết thì em BMW này vừa tới và may sao không đánh lái sang trái chỗ xe gắn máy chờ quẹo trái nữa mà giữ được đi thẳng qua giao lộ. Tới đây thì một em i20 quay đầu chen vào phía trước xe em nên sau đó xe này đi đâu em không thấy nữa, nhưng thấy cũng nhẹ người!

Sau tình huống này em thấy quá may mắn cho BMW và những phương tiện xung quanh. Nhưng còn lăn tăn không biết xử lý thế nào để đảm bảo an toàn cho mình và có thể cảnh báo được cho những người xung quanh khi gặp tình huống này. Mong các bác tư vấn!

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
Em thì chỉ có thể bật đèn hazard và giảm tốc độ để xe sau biết phía trước có nguy hiểm, và tránh xa thôi ạ. Nếu được thì tấp vào lề chứ chẳng cách nào lo nổi cho người xung quanh.

Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars
Gặp tình huống đó em sẽ chạy chậm đủ khả năng kiểm soát sau đó nếu vượt ko được thì tìm đường khác mà đi. Chạy sau mấy xe đó rất nguy hiểm. Đèn hazard có thể bật để cảnh báo nguy hiểm.

Hạng C
20/3/13
667
1.285
93
volleyball nói:
Đọc mà tim em đập nhanh hơn, không biết có "xe điên" không. May mà không có đến lúc qua ngã tư.
Em quan sát thấy xe này không làm chủ tay lái nhưng vẫn làm chủ được tốc độ, đi rất chậm, nên cũng bớt nguy hiểm phần nào.

Guest
6/12/13
21
0
0
33
Cũng hơi khó xử trong tình huống này. Có thể bấm còi liên tục cho cảnh báo cho chiếc BMW kia không các bác?

Hạng D
4/8/09
2.536
45
48
kindle nói:
Cũng hơi khó xử trong tình huống này. Có thể bấm còi liên tục cho cảnh báo cho chiếc BMW kia không các bác?
Em thì ko nghĩ là nên. Tài xế đang tinh thần bất ổn và rất sợ, nghe còi liên tục càng quýnh hơn, có hại hơn là có lợi ạ.

Hạng C
20/3/13
667
1.285
93
kindle nói:
Cũng là một ý hay, có thể giúp lái xe không ngủ luôn trên vô lăng :D. Nhưng mà em không biết đang giữ khoảng cách thì có tác dụng không nữa. Lúc đó xe In sau em bấm còi inh ỏi liên tục, có thể không phải thúc em mà đang cảnh báo xe BMW :D