Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Mình đang định build cluster cho công ty (để thử nghiệm, làm vpn, v.v...) bằng rasp pi 4, với các mục như ở dưới đây:
View attachment 2340378
Cái này chủ yếu mình để chạy docker, k8s và các services căn bản phục vụ nhu cầu nghiên cứu của cty

Có một số phần mình có phần thắc mắc là:
  • rasp pi chạy chip ARM liệu có khác biệt gì lớn so với server chạy chip Intel/AMD thông thường không?
  • có thím nào đã thử build chưa? mức độ chịu tải có ổn ko?
  • vấn đề tản nhiệt có cần quan tâm lắm không ^^
Cảm ơn các bác!
Vào đây xem ảnh đi bác https://skywirex.com/collection/
Cluster thì chạy ngon nhiều dịch vụ nhé. VPN thì nên xài Wireguard ko nên xài OpenVPN

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
rasp pi chạy chip ARM liệu có khác biệt gì lớn so với server chạy chip Intel/AMD thông thường không?
không, nếu bác xài distro chuyên cho pi thì việc cài phần mềm hoàn toàn đơn giản.
Nhưng bác phải nhớ là mấy con pi là board để chạy IoT nên
1. dung lượng ram của pi có giới hạn, nên chịu khó kiểm tra yêu cầu của ứng dụng.
ưu điểm là pi chạy ít tốn điện hơn so với 1 cục máy bàn.
có thím nào đã thử build chưa? mức độ chịu tải có ổn ko?
thím chạy dịch vụ gì mới được, nếu chỉ là dhcp, dns thì ok, vpn mà xài openvpn thì phải coi lại.
đây là kết quả test trên reddit: https://www.reddit.com/r/raspberry_...90342e532d&utm_source=embedly&utm_term=cf2c32
tốc độ tương đối ổn.
vấn đề tản nhiệt có cần quan tâm lắm không ^^
có nhé maifen, nên lắp cho nó 1 cái quạt.
Em đang dùng 1 con pi 4 1 gb làm db server davinci resolve, cắm ổ hdd làm ổ hệ thống, không chạy hệ thống trên sd card
Bác trên xem cài os trên hdd luôn không, hoặc ssd...

Hạng B1
18/8/14
54
3
8
44
Thật ra Pihole vẫn dư sức cân và cũng đáng cân nhắc vì ít tốn điện. Còn nặng hơn thì đúng là không nên.
- điện thì intel nuc ăn 16w

1 năm là 140 số => lấy 2k cho dễ tính nhé => 280k. 1 ngày chưa tới 1k.

của rpi thì là 4w, cứ coi là 70k vnd 1 năm đi.

cả 2 đều ko đáng bao nhiêu điện. trong khi nuc làm được nhiều việc hơn rất nhiều :)

nếu có so thì intel nuc nó đắt hơn thôi

Tập Lái
24/3/19
27
2
9
34
- điện thì intel nuc ăn 16w

1 năm là 140 số => lấy 2k cho dễ tính nhé => 280k. 1 ngày chưa tới 1k.

của rpi thì là 4w, cứ coi là 70k vnd 1 năm đi.

cả 2 đều ko đáng bao nhiêu điện. trong khi nuc làm được nhiều việc hơn rất nhiều :)

nếu có so thì intel nuc nó đắt hơn thôi
Trong cái reply mình ghi thiếu. Cân pihole và mấy cái linh tinh rất ok chứ không phải cái gì cũng cân được dù docker, time machine thì mình đã thử hết rồi. Dùng mấy con mini PC trở lên nó ổn định hơn nhiều và cũng nhiều loại kết nối hơn.

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
rpi chả chạy gì ra hồn để làm việc đâu. khỏi mua cho tốn tiền.

nếu chỉ để chơi thì ok
Pi cam0 giá bèo nhèo, bản LTS luôn: https://detail.tmall.com/item.htm?id=607183879340
Thẻ nhớ giá bèo nhèo luôn, đã mua test chục cái ngon lành, write full tốc 30MB/s https://shopee.vn/The-nho-i.164964754.2827850955

Làm mấy cái linh tinh thì con Pi cam0 này cân tốt. Ứng dụng nặng cần xử lý nhiều thì khuyên ko nên dùng Pi, nên dùng chip intel/amd cho nó khỏe.

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Anh em dùng UPS eaton có bị lỗi này không
Từ lúc dùng đến giờ có hiện tượng bị lỗi hai lần, thấy khá nghiêm trọng.
Lần đầu tiên là lúc mới lắp. Khi cắm điện vào thiết bị Cisco thì con UPS bị Off hai group => mất điện hệ thống.
Lần mới nhất thì là điện lưới chập chờn => UPS không hề cấp điện cho thiết bị, kể cả từ accu mà báo lỗi, phải rút ra cắm điện lại thì mới cấp điện trở lại => Downtime.
UPS Online nhé ae.
Thấy cay rồi.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Anh em dùng UPS eaton có bị lỗi này không
Từ lúc dùng đến giờ có hiện tượng bị lỗi hai lần, thấy khá nghiêm trọng.
Lần đầu tiên là lúc mới lắp. Khi cắm điện vào thiết bị Cisco thì con UPS bị Off hai group => mất điện hệ thống.
Lần mới nhất thì là điện lưới chập chờn => UPS không hề cấp điện cho thiết bị, kể cả từ accu mà báo lỗi, phải rút ra cắm điện lại thì mới cấp điện trở lại => Downtime.
UPS Online nhé ae.
Thấy cay rồi.
Lỗi thì bảo hành thôi bác.

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Lỗi thì bảo hành thôi bác.
Đầu chiều mới dính phát nữa, chạy máy phát điện lúc nó ko ổn định nó tắt ngóm luôn.
Cấu hình thử phần output ko biết có hết bị ko.

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Đầu chiều mới dính phát nữa, chạy máy phát điện lúc nó ko ổn định nó tắt ngóm luôn.
Cấu hình thử phần output ko biết có hết bị ko.
Tính ra nó nhận biết dòng ko ổn định là nó tắt đi để bảo vệ nó và thiết bị đang dùng điện qua nó, nhà sản xuất tính tiết vãi

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Tính ra nó nhận biết dòng ko ổn định là nó tắt đi để bảo vệ nó và thiết bị đang dùng điện qua nó, nhà sản xuất tính tiết vãi
ông có nhầm ko, ngắt thì phải ngắt điện lưới vào ups chứ mắc gì ngắt điện cấp cho tải, thế thì accu làm gì, online làm gì