Hạng B2
21/1/17
401
349
63
BIên Hòa
Thôi bác à. Lương cứng 7tr làm giờ hành chánh thì phấn đấu vươn lên.
Ra chạy Uber cực lắm sáng sớm mở mắt là ngân hàng nhắn tin bảo dậy đi cày trả góp rồi.
Cày trả góp tiền lời chắc chỉ đủ cho bác đi Massager hay đi chữa đĩa đệm với cột sống thôi.
Nếu bác đi làm giờ hành chính tối về tranh thủ chạy với ngày nghỉ thì ổn hơn.

Hạng B2
2/2/17
351
690
93
37
Ha ha, bác chủ tuyệt vời ít người được như bác.
Trước khi tiến hành bác chủ đã chuẩn bị rất chu đáo:
- có đam mê

Bác đã thực sự đam mê thì cứ theo đuổi thôi, đam mê mà có chí thì sớm muộn bác cũng thành công.

Có đam mê nó chỉ giúp bác có được niềm vui thỉnh thoảng trong công việc thôi. Còn khi đã làm việc thực sự thì đam mê nó chả giúp ích được gì cho bác nhiều trước áp lực công việc cũng như cơm áo gạo tiền hết.
Em đây chơi máy bay mô hình điều khiển từ xa, đó được gọi là 1 cái hobby, 1 cái đam mê của em, và được mời vào làm cho 1 cty sản xuất và buôn bán máy bay mô hình điều khiển từ xa cũng gần 8 năm nay. Sản xuất ở VN và xuất sang Mỹ. Các bác cứ goggle công ty Seagull Models ở Hóc Môn là biết cty của em. Một tuần đi làm 6 ngày thì hết 3-4 ngày xách máy bay ra bay rồi để test và thử nghiệm sản phẩm cũng như phát triển sản phẩm. Ai nhìn vào cũng nghĩ thằng này sướng.
Nhưng việc bay máy bay để chơi nó khác 99% so với bác bay máy bay để test, để viết report, báo cáo, đề xuất chỉnh sửa thiết kế, phối hợp với sales & marketing đế bán ra thì phải bán thế nào v...v Rất là đau não. Nên đừng nghĩ cứ làm gì liên quan đến đam mê là bác có đủ quyết tâm, nghị lực, sức khỏe, và niềm vui để mà vượt qua. Đến lúc nhìn lại thấy trong tay không còn gì ngoài đống nợ nần lúc đó mới sáng mắt.

Còn về chạy xe, ở nhà mình cũng đã đầu tư 1 bộ chạy xe mô phỏng (chứ ko phải để chơi game) gồm ghế racing, tay lái có force feedback và bộ kính VR của Oculus và chơi mô phỏng (Project Cars, DiRT...) chứ ko phải mấy game đua xe dạng arcade vớ vẩn như Need For Speed này nọ, để bạn biết mình máu chạy xe cỡ nào, mà mình chạy Grab với Uber ngày T7, CN thôi mình còn phát ngán lên ấy. Vì căn bản chạy xe chơi chơi nó khác với áp lực chạy xe chở khách kiếm tiền.

• Like
Reactions: 9mare and jerry2407
Có đam mê nó chỉ giúp bác có được niềm vui thỉnh thoảng trong công việc thôi. Còn khi đã làm việc thực sự thì đam mê nó chả giúp ích được gì cho bác nhiều trước áp lực công việc cũng như cơm áo gạo tiền hết.
Em đây chơi máy bay mô hình điều khiển từ xa, đó được gọi là 1 cái hobby, 1 cái đam mê của em, và được mời vào làm cho 1 cty sản xuất và buôn bán máy bay mô hình điều khiển từ xa cũng gần 8 năm nay. Sản xuất ở VN và xuất sang Mỹ. Các bác cứ goggle công ty Seagull Models ở Hóc Môn là biết cty của em. Một tuần đi làm 6 ngày thì hết 3-4 ngày xách máy bay ra bay rồi để test và thử nghiệm sản phẩm cũng như phát triển sản phẩm. Ai nhìn vào cũng nghĩ thằng này sướng.
Nhưng việc bay máy bay để chơi nó khác 99% so với bác bay máy bay để test, để viết report, báo cáo, đề xuất chỉnh sửa thiết kế, phối hợp với sales & marketing đế bán ra thì phải bán thế nào v...v Rất là đau não. Nên đừng nghĩ cứ làm gì liên quan đến đam mê là bác có đủ quyết tâm, nghị lực, sức khỏe, và niềm vui để mà vượt qua. Đến lúc nhìn lại thấy trong tay không còn gì ngoài đống nợ nần lúc đó mới sáng mắt.

Còn về chạy xe, ở nhà mình cũng đã đầu tư 1 bộ chạy xe mô phỏng (chứ ko phải để chơi game) gồm ghế racing, tay lái có force feedback và bộ kính VR của Oculus và chơi mô phỏng (Project Cars, DiRT...) chứ ko phải mấy game đua xe dạng arcade vớ vẩn như Need For Speed này nọ, để bạn biết mình máu chạy xe cỡ nào, mà mình chạy Grab với Uber ngày T7, CN thôi mình còn phát ngán lên ấy. Vì căn bản chạy xe chơi chơi nó khác với áp lực chạy xe chở khách kiếm tiền.

Bác này chất chơi đấy. Mà sao không có cần số bác nhỉ?

Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
bác đầu tư cho đam mê thật :D cảm giác chơi và làm nó khác nhau hoàn toàn nhỉ. Như cái thời con nít từng rất thích chạy xe đạp, lớn 1 chút rồi tới 2b và rồi tới 4b :D

Hạng B2
9/2/17
226
272
63

Thì ban đầu em khuyên bác chủ là ko nên mừ :D. Với mỗi người mỗi khác bác, có khi bác đang ngộ nhận đam mê, hoặc đam mê của bác chỉ là CHƠI, khám phá chứ ko phải là sản xuất kiểm tra buôn bán, nên bác đang sai lầm là bác làm vì đam mê? Bác chủ đam mê lái, bác ấy đã trải nghiệm, đã lên kế hoạch, lên đây nhờ tư vấn, và bác ấy LÁI xe, ko phải là vào 1 nhà máy sản xuất.
Việc nào cũng vậy bác, việc nào ko có khó khăn bác chỉ em xem? Nhưng 1 khi bác có đam mê thì nó sẽ giúp bác có thêm nghị lực để ko fai bỏ cuộc giữa chừng, chí ít cũng ko buông 1 cách dễ dàng. Bác nói bác gặp khó khăn nhiều thế mà vẫn trụ được 8 năm thì ko fai là ít đâu :p

Tập Lái
4/8/17
22
8
3
32
Ha ha, bác chủ tuyệt vời ít người được như bác.
Trước khi tiến hành bác chủ đã chuẩn bị rất chu đáo:
- có đam mê
- có quyết tâm (quyết tâm là thành công được một nửa rồi)
- có thực tế (đã chạy Uber)
- có tham khảo ý kiến mọi người
- có ý thức nghiêm túc
- có kế hoạch cụ thể lâu dài
- thấy được nguồn vui trong công việc.

Suy nghĩ rất thấu đáo, đáng học tập.
Chúc bác chủ mọi việc được mọi việc may mắn, thành công, và vui với công việc mình đã chọn.
hihi cám ơn bác đã quá khen , cũng vì đam mê , muốn được làm viec nên e cug fai suy nghĩ trải nghiệm nó bác ạ , đúng là bác nói hk sai , e đã lên kế hoạch như thế nhưg vẫn fai suy nghĩ để đến khi quuêt dinh hk fai hối tiéc ma lúc đo chỉ tap trung lam ăn thoi ... E cug chuc bác thành công tren con dg dag di nhe

Tập Lái
4/8/17
22
8
3
32
Em đọc 11 trang trong đó đa phần thì khuyên không nên, còn lại số ít thì OK khi đọc đến trang cuối thấy Bác chủ quyết chí theo đuổi thực hiện U và G thôi thì chúc Bác chủ theo đuổi nghiệp lái xe U và G này thành công. Tới đây thì em xin ra không vào topic này xem diễn biến như thế nào nữa ạ.
cam on bac nhe . Đam mê cong quyet tâm chac se thanh công thoi .