Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.562
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
Chào các bác,
Nhiều bác có alo hỏi em vụ nâng cap âm thanh và đặt biệt là về subwoofer. Em xin phép lập thớt này cho các bác trao đổi và tham khảo. Và em lấy Sorento vì xe này em làm nhiều và đóng các kiểu luôn rồi ah.
Em xin phép nói trong phạm vi hạn hẹp kiến thức của em, có gì không đúng các bác bỏ qua giúp em nhé.
- Sub điện: Cách đơn giản nhất, chi phí rẽ nhất và không chạm nhiều trên xe là gắn thêm cái sub điện để tăng âm trầm cho xe. Sub điện là loại sub đã có tích hợp sẵng amply bên trong, nên chỉ cần nguồn và tín hiệu là xong. Đại đa số, chiếm đến 80% thị trường hiện nay là sub điện gắn dưới gầm ghế. Nó sẽ như thế này
Các cách gắn sub cho KIA Sorento.

Ưu điểm: Rẽ, đơn giản và gọn ko chiếm diện tích. Có thể chơi cùng với loa zin của xem.
Nhược điểm: Không hay bằng sub hơi. Sub loại rẽ tiền, hiệu TQ gắn vào có thể nghe khó chịu hơn.
Vài hiệu sub điện có thể nghe được các bác tham khảo như: Pioneer, Mutant, Kenwood, JBL, Infinity, Nakamichi,...nói chung là hàng có thương hiệu.
Gía tham khảo: Từ 4-6 triệu.

Sub hơi: Sub hơi thông thường là 1 cùi loa sub, cần đóng thùng cho em nó và cần 1 kênh amply để kéo nó.
Ưu điểm: Hay, có nhiều lựa chọn (về giá lẫn về size), có thể đóng các kiểu theo ý chủ xe muốn để thể hiện cá tính và sở thích riêng.
Nhược điểm: Chi phí cao. Và thường thì chơi sub hơi phải nâng cấp dàn loa lẫn HU phía trước lên ah.
Vài hình ảnh em đóng các loại sub hơi cho anh em Sofc các bác xem chơi ah.
Loại 10" mỏng, đóng để sát phía sau và dính vào ghế, khi ko sử dụng ghế có thể úp lại.

Loại 12", đóng để nguyên thùng bên trong. Khi cần sử dụng ghế, có thể tháo ra và để em nó ở nhà.

Loại 8", đóng vào cốp để đồ nghề phía sau cùng.

Và 2 quả 12"

Và cuối cùng là quả 8" em mới đóng để sát phía sau con ngựa.

Chân thành cảm ơn các bác đã xem qua ah.
Có gì không phải bỏ qua giúp em.
Thân

Attachments

• Like
Reactions: Tuan Mai and dhnam
Hạng B2
22/10/14
241
417
93
33
Sorento độ dung tích xilanh lên 4.0 thì tuyệt vời các bác nhỉ.
Sài Gòn chưa có gara nào nhận độ xilanh lên.