Hạng C
4/2/05
576
30
28
RE: Các pác ở SG đang đợi lấy Everest lưu ý

Tại vì bây giờ mới có thông tin.:)

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Trích đoạn: bman

Chả là thằng bạn tôi (bỏ qua mọi lời can ngăn của tôi) mới lấy 1 chú Everest... chạy 550km thì giàn lạnh có vấn đề (số 1 ko làm việc)... nó mới đến cửa hàng làm um lên... bọn cửa hàng nói phải đợi 5 ngày (chuyển phụ kiện từ Hải dương vào) ... nó ko chịu... thế là... e hèm... thế là... bọn nó ra thay luôn 1 bộ từ 1 xe mới đang đợi giao cho khách...
Bởi vậy nên các pác chú ý kiểm tra nhé... Vô duyên lại đúng phải em đó thì chán lắm...
Thế bạn bác có nhìn thấy"bọn nó" lắp bộ của bạn bác vào xe mới không?Vì em thấy bạn bác "làm um lên",không chịu chờ, họ có lẽ vì uy tín cho nên phải giải quyết tình huống vậy thôi,dây phải thượng đế khó tính mà!
Em nghĩ,trong cả một loạt xe Eve..đó,sau khi vận hành,sẽ có 1 vài xe không thể không tránh khỏi những trục trặc nhỏ,sắc xuất mà.
Ví dụ ngay bản thân em,năm 2001 mua 1 chiếc Mer 270 CDI mới từ chính hãng,sau khi chạy khoảng hơn ngàn km,cũng bị trục trặc về điều hòa,em đến họ không sử lý ngay mà hẹn 4 ngày sau đem xe đến,sau khi đem xe đến,phải bỏ xe ở lại đó để kiểm tra,khắc phục sự cố và họ cho mượn 1 chiếc xe khác để đi trong thời gian xe sửa chữa.Ở nước ngoài họ còn sử lý như vậy mà.
Do vậy,chẳng qua họ gặp ông bạn bác hơi "Anh Chí".Cho nên có thể vì uy tín,hoặc có thể họ vốn không quen gây sự,mà họ chấp nhận đổi cho bạn bác theo kiểu xử lý tình huống mà thôi,còn chiếc xe đã bị văt đồ ra,họ sẽ khắc phục sau bằng nhiều cách có thể thay thế,hoăc sửa chữa.
Theo em,họ không những không làm gì mờ ám trong viêc này cả,họ đã linh hoạt sử lý với một thượng đế khó tính như bạn bác.Đúng ra để không phải chờ 5 ngày ,bạn bác phải cảm ơn họ thì đúng hơn.
Các bác cũng nên nhìn nhận một cách khách quan một chút,không nên thiên về một mặt của vấn đề,tại sao các bác không đặt mình vào vị trí họ,với suy nghĩ:"Nói đợi 5 ngày không nghe,còn làm tùm lum nữa,thôi thì giải quyết cho xong cái lão khó tính này,lấy tạm thay cho lão rồi khi hàng đặt về trả vào vị trí cũ vậy".
Như vậy,vô tình chúng ta làm nhụt chí một số bác đang có nhu cầu về dòng xe này,Đánh giá một cách phiến diện Đại lý trên,về chất lượng của dòng xe này...
Nói trước với các bác,em không ở VN và gia đình em thộc diện vùng sâu,vùng xa-Không liên quan gì đến "Bọn nó":D
Vài dòng lẩm cẩm,mong các bác chịu khó nhai sạn nhé!Có điều gì không phải,các bác lượng thứ!

VIP
29/10/04
154
4
18

@fots: tại bây giờ không ai đi mua Mazda3 màu đỏ cả

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

@mina: cám ơn bác đã cho ý kiến rất xây dựng... thực chất tôi post bài này ngay từ cái topic đã toát lên ý cảnh báo anh em OS, chứ ko hề có ý định làm hại cho Cá nhân hay Thương hiệu nào... Tất cả đều dựa trên các Sự kiện có thật đã sảy ra và ko có 1 tình tiết phỏng đoán áp đặt nào... Cũng may là anh em OS đều hiểu ý nghĩa Cảnh báo đó để có thể tránh được những thiệt thòi đáng tiếc cho bản thân, gia đình... :D:D:D
Ý kiến cá nhân tôi: xe mới chạy 550km mà nảy sinh các vấn đề như vậy thì đúng là quy trình của hãng (cụ thể KCS) có Vấn đề...

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Tôi thấy bác bman đặt vấn đề cho topic này rất hợp lý, và có tác dụng cảnh báo cho ae.

Còn về ý kiến này của bác:
Ý kiến cá nhân tôi: xe mới chạy 550km mà nảy sinh các vấn đề như vậy thì đúng là quy trình của hãng (cụ thể KCS) có Vấn đề...

thì xin chia sẻ với bác: em đã từng làm trong nghành lắp ráp xe và có bạn bè vẫn đang làm ở một vài hãng. Những sự cố về cái máy lạnh, còi xe, ghế, cửa v.v. thì nhiều hãng gặp phải. KCS chỉ góp phần giảm thiểu chứ không có cách nào loại trừ hoàn toàn 100% các sự cố này. Không hãng nào dám khẳng định là không có lỗi, dù là Ford hay To hay kể cả Honda sắp ra xe Civic...

Làm trong nghành xe rồi sẽ thấy một số em xe ra được đến showroom cũng vất vả tang thương trầy trật lắm. Ae nào mua phải mấy em đó coi như may rủi thôi. May thì nó không dở chứng lại. Rủi thì nó dở chứng thường xuyên.:D

Hạng B1
8/8/05
55
2
0
www.nhatthanh.com.vn

Không có gì là hoàn hảo cả bác ạ, cả nghìn con xe mới có 1 em bị lỗi nhẹ thì theo em tỉ lệ đó là ít rồi. Chứ như đồ điện tử thì tỉ lệ hỏng phải BH lên tới 3% ý chớ.

Còn chuyện thay cả cụm mới cho bác bman thì tất nhiên là chúng nó sẽ phải đợi cụm thay thế vào rồi thay cho xe chờ giao cho khách thôi bác. Nó xử lý như vậy là đúng rồi.

@bman: Theo thiển ý của em, bác bman cũng không nên có ý nghĩ tiêu cực như vậy vì nếu cụm điều hòa đã lỗi thì em dám khẳng định nó ko dám lắp vào xe mới để giao cho khách đâu bác ạ.
Em nghĩ các bác trên này đều là người lớn cả, vì vậy trước khi đưa ra ý kiến gì thì cũng nên nghĩ kỹ hơn 1 chút bác à!

Vài dòng mạo muội, có làm bác nào "con rận" thì mong bỏ qua.

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

Trích đoạn: bman

bác petrol làm cho Ford hả? :D:D:D---->>>> tôi có thằng em là nghiên cứu thị trường cho F...
Thì các bác sắp lấy xe nhớ kiểm tra xe cẩn thận trước khi nhận thui ha!!! CẨN THẬN LUÔN LUÔN TỐT.

Bác biết rõ nó là cái gì thì hãy nói chứ luận lung tung anh em trên OS này biết đường đâu mà lần, mà lại hoang mang nữa. Xe FE dùng dàn lạnh chung với RANGER, đấy là máy lạnh siêu bền của dòng xe FE so với mấy dòng khác cũng của F ( rất SH**) còn xe của bạn bác là hỏng công tắc quạt lạnh sau, thay vào mất 5 phút thiệt hại có hơn hai xị ( 200K) quá bèo nhỉ.
Làm cho F hay không làm cho F cũng phải thế thôi bác ạ!!! nói có sách mách có chứng là OK.

Gặp anh CHí thì giải quyết thế cho nhanh khỏi lý sự đời.
( tôi hỏi lại chổ bạn của bác mua xe rồi mới post bài cho bác biết)

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

Bác biết rõ nó là cái gì thì hãy nói chứ luận lung tung anh em trên OS này biết đường đâu mà lần, mà lại hoang mang nữa.

Thưa bác petrol đáng kính, tôi luôn biết rõ những gì tôi nói và tôi ko bao giờ nói hết những gì tôi biết rõ...

Như tôi đã nói ở trên mục đích của tôi là cảnh báo anh em OS ở SG sắp lấy FE ko bị lấy phải con xe có thể có thiết bị mà tôi biết chắc là lởm...

còn xe của bạn bác là hỏng công tắc quạt lạnh sau, thay vào mất 5 phút thiệt hại có hơn hai xị ( 200K) quá bèo nhỉ

dạ vâng, quá bèo... và bạn tôi vẫn còn 1 giấc mơ "bay lên cùng F" chưa thực hiện được...

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

Tôi thấy cái kiểu của bác bman quá là "làng xã" chủ nghĩa - thứ nhất là quy chụp hành động xấu cho người khác mà k0 có căn cứ; thứ hai là lu loa lên - lại cứ tưởng là làm việc thông báo có ích - nếu bác là người có trách nhiệm với người tiêu dùng khác thì sao k0 viết thư thẳng cho thằng gì T.Thắt-cơ -TGD của F*** hoặc gửi lên mục ý kiến bạn đọc của vài báo nào đó cảnh báo cho tất cả mọi người biết? Hay là bác cũng ngại vì bạn của bác lu loa kiểu "anh Chí" lên như thế ... e hèm...làm người ta vì uy tín phải xử lý tình huống như vậy?!

Tôi đồng ý với bác Mina - làm gì thì các hãng lớn thế cũng có quy trình. Và người ta ý thức được việc bảo vệ giá trị tài sản thương hiệu còn quan trọng hơn là cố tình lắp 1 bộ phận hỏng vào sản phẩm giao cho khách hàng.

Năm nay tôi theo dõi thấy F*** có nhiều hoạt động mở rộng và cải tiến mạng lưới dịch vụ - điều này có nhiều báo khen ngợi tử tế. Tôi nghĩ là đó là cái đáng ghi nhận của bọn nó.

Anh em nào có tiền và có nhu cầu mua xe thì phải cân nhắc cho mình - chứ "nghe hơi nồi chõ" suốt thì có mà... móm!

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

bác petrol đáng kính:
tôi tham gia OS cũng được 1 năm 9 tháng 10 ngày rồi, offline với anh em đều như vắt chanh (trung bình tuần/phát)... nói ra để hiểu rõ cái mục đích tham gia OS của tôi là gì... tôi như thế nào, tôi là ai các anh em ban điều hành và thanh viên tích cực đều biết rõ...
cách bình luận sự kiện của tôi là tác phong riêng mang thương hiệu riêng... thích hay ko thích là chuyện của người đọc...
tôi chỉ muốn nhấn mạnh cho bác 2 điều là:
1. tôi ko hề bịa đặt ra bất kỳ 1 chuyện gì
2. tôi chỉ muốn cảnh báo cho những thành viên OS (nhưng người mà tôi quan tâm), ko có ý định làm tổn hại 1 thương hiệu lớn như F*** (chỉ có thể là tự F làm tổn hại F mà thôi)

cách bác gọi tôi như thế nào đối với tôi hoàn toàn ko có ý nghĩa...
việc bác bảo tôi viết thư cho thằng gì gì đó thì tốt hơn là tôi để thời gian viết thư tán gái, vì tôi ko quan tâm đến F***

dù sao cũng xin bác hai chữ đại xá nếu đã gián tiếp làm tổn hại đến bác, gia đình bác, bạn bè bác hay các giấc mơ của bác...