Hạng B2
8/6/08
141
0
0
TpHCM
Re:Cai gạt nước sau xe Focus S 2.0 tự động chạy

Thân chào các bác phụ trách kỹ thuật Ford và các bác hội viên Ford.
Em đang gặp 1 vấn đề với khóa cửa trung tâm trên focus 1.8AT của mình, muốn chia sẽ với các bác và hy vọng có thể xử lý được.
- khi lái xe nhấn nút khóa cửa trung tâm thì khóa của 3 cửa còn lại cũng được khóa. Thông thường, nếu cửa nào muốn mở (không phải cửa của lái xe) thì phải gạt cần khóa về vị trị unlock thì mới mở cửa đó được. Tuy nhiên, việc này không xảy ra với focus, mà chỉ cần kéo cần mở cửa là của đó cũng có thể mở ra được.
- trường hợp thứ 2. khi 4 cửa đã lock, kéo cần mở cửa ở ghế phía trước thì 3 chốt khóa còn lại đều bị unlock.
Câu hỏi của em là: đây là do lỗi của hệ thống điều khóa trung tâm trên xe hay đây là đặc tính của xe mà Ford set khi sản xuất? mong bác petrol và các bác cho biết cách khắc phục nếu là lỗi của hệ thống.

Hạng F
5/3/05
8.718
73.020
113
đây

có bao giờ bác đặt câu hỏi là tại sao cái tay nắm cửa vặn, ở trong chỉ nhấn cái nút giữa là nó khóa, bên ngoài không xoay đc mà phải dùng chìa, còn bên trong cũng không cần kéo cái nút đó ra mà chỉ vặn tay nắm là cửa mở? câu trả lời là: họ thiết kế như vậy! Focus cũng thế

Hạng B2
25/6/07
390
38
28
66
HCMc

giakhanh2008 nói:
Em đang gặp 1 vấn đề với khóa cửa trung tâm trên focus 1.8AT của mình, muốn chia sẽ với các bác và hy vọng có thể xử lý được.
- khi lái xe nhấn nút khóa cửa trung tâm thì khóa của 3 cửa còn lại cũng được khóa. Thông thường, nếu cửa nào muốn mở (không phải cửa của lái xe) thì phải gạt cần khóa về vị trị unlock thì mới mở cửa đó được. Tuy nhiên, việc này không xảy ra với focus, mà chỉ cần kéo cần mở cửa là của đó cũng có thể mở ra được.
- trường hợp thứ 2. khi 4 cửa đã lock, kéo cần mở cửa ở ghế phía trước thì 3 chốt khóa còn lại đều bị unlock.
Câu hỏi của em là: đây là do lỗi của hệ thống điều khóa trung tâm trên xe hay đây là đặc tính của xe mà Ford set khi sản xuất? mong bác petrol và các bác cho biết cách khắc phục nếu là lỗi của hệ thống.

em đồng ý với ý kiến của tuanle. Riêng cái cụm từ "khoá trung tâm" đã thể hiện cái nguyên tắc là "điều khiển trung tâm tức là điều khiển hết" rồi. Thêm nữa, em thấy là cái tính năng này rất an toàn, bác tưởng tượng xem thử khi xe gặp tại nạn, lật chẳng hạn thì từ các cửa đều mở ra dược dễ dàng, để thoát ra hay để cứu hộ. Hy vọng là bác hài lòng!

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/12/09
1.441
13
38
49
tphcm
xefordmoi.net
•Đo tiêu hao nhiên liệu dưới sự chứng kiến của các nhà báo
•Đoạn đường Mai Châu – Hà nội (địa hình núi đèo hiểm trở)
Slide 36 .O {font-size:149%;} 8,3L/100km

Slide 36 .O {font-size:149%;}

Hạng B2
8/6/08
141
0
0
TpHCM
Em đi Innova thì không gặp phải tình huống này. Không biết Honda, Huyndai hay các xe có gặp phải tình trạng này không.

Hạng B1
7/10/09
50
2
0

giakhanh2008 nói:

Tôi xin được mạn phép viết đôi dòng:

Vâng thưa các bác, hệ thống khóa trung tâm là một hệ thống khóa an toàn dùng để cho người lái cùng một lúc khóa các cửa lại (nếu người ngồi sau quên hoặc không biết), chức năng này nhằm khóa các cửa để phòng chống các tác động nhỏ từ bên ngoài như, cướp giật, trộm cắp… Trước đây, trên tất cả các loại xe đều phải có một động tác là: bật một chiếc chốt trên cánh cửa thì mới có thể mở được cửa. Nhưng qua kinh nghiệm và đã có quá nhiều trường hợp xảy ra trên thế giới đó là: Khi rủi ro gặp tai nạn và xe có nguy cơ cháy, nổ... người ngồi trong xe bị hoảng loạn, quên bật chốt, hoặc chốt bị hư… nên không mở được cửa để thoát ra ngoài, và kết quả là rất đáng buồn. Do vậy, vì sự an toàn của người ngồi trong xe, nên nhiều hãng Ôtô đã bỏ chức năng thừa này đi ở một số dòng xe du lịch, vì dù sao nếu muốn mở cửa ra thì người trong xe cũng sẽ mở được. Vậy không cần phải có thêm một động tác bật chốt nữa (một động tác thừa). Tuy nhiên một số loại xe đặc chủng vẫn còn có chức năng này.

Cũng như vậy, đối với vấn đề thứ hai: Nếu người lái đã mở cửa ra ngoài rồi, thì tính chất an toàn bị tác động từ bên ngoài không còn cần thiết nữa, nên các khóa cửa cũng được mở ra, cùng với mục đích là:cho phép người bên ngoài được mở cửa vào trong xe, hoặc người lái có thể mở các cửa để tìm, kiểm tra… các vấn đề cần thiết, và nhằm tránh làm phiền người khác đang ngồi trong xe, nếu như họ đang nghỉ ngơi…

Cuối cùng xin được phép nói rằng: Chức năng này là đặc tính của FF, do nhà sản xuất mặc định như vậy

Hạng B2
23/9/09
426
9
0
15

Haiha01 nói:
giakhanh2008 nói:

Tôi xin được mạn phép viết đôi dòng:

Vâng thưa các bác, hệ thống khóa trung tâm là một hệ thống khóa an toàn dùng để cho người lái cùng một lúc khóa các cửa lại (nếu người ngồi sau quên hoặc không biết), chức năng này nhằm khóa các cửa để phòng chống các tác động nhỏ từ bên ngoài như, cướp giật, trộm cắp… Trước đây, trên tất cả các loại xe đều phải có một động tác là: bật một chiếc chốt trên cánh cửa thì mới có thể mở được cửa. Nhưng qua kinh nghiệm và đã có quá nhiều trường hợp xảy ra trên thế giới đó là: Khi rủi ro gặp tai nạn và xe có nguy cơ cháy, nổ... người ngồi trong xe bị hoảng loạn, quên bật chốt, hoặc chốt bị hư… nên không mở được cửa để thoát ra ngoài, và kết quả là rất đáng buồn. Do vậy, vì sự an toàn của người ngồi trong xe, nên nhiều hãng Ôtô đã bỏ chức năng thừa này đi ở một số dòng xe du lịch, vì dù sao nếu muốn mở cửa ra thì người trong xe cũng sẽ mở được. Vậy không cần phải có thêm một động tác bật chốt nữa (một động tác thừa). Tuy nhiên một số loại xe đặc chủng vẫn còn có chức năng này.

Cũng như vậy, đối với vấn đề thứ hai: Nếu người lái đã mở cửa ra ngoài rồi, thì tính chất an toàn bị tác động từ bên ngoài không còn cần thiết nữa, nên các khóa cửa cũng được mở ra, cùng với mục đích là:cho phép người bên ngoài được mở cửa vào trong xe, hoặc người lái có thể mở các cửa để tìm, kiểm tra… các vấn đề cần thiết, và nhằm tránh làm phiền người khác đang ngồi trong xe, nếu như họ đang nghỉ ngơi…

Cuối cùng xin được phép nói rằng: Chức năng này là đặc tính của FF, do nhà sản xuất mặc định như vậy

nếu trẻ em hay táy máy ngồi trong xe thì ko thừa chút nào, lúc đó tác dụng của chốt cửa chỉ có tác dụng với người bên ngòai, còn giảm nguy hiểm từ bên trong cho trẻ em lại ko gải quyết được, đang chạy 100 cây chuối/h mà nó mở cửa bật ra thì ......

Tập Lái
28/4/09
19
0
0
[blockquote]offroad

các bác cho em hỏi Focus S 1.8A/T có ABS không ạ?
[/blockquote]

Em xem thông số của Ford VN đăng trên site thì tất cả các dòng Focus 2009 đều có ABS và EBD cả!
@Dgthanh
Em tìm mãi cái body của ABS mà có thấy đâu. Chỉ có ống từ heo cái xuống thẳng 4 bánh xe mà. các kiểm tra lại xem. Hình như chỉ có Fucus 2.0 mới có ABS thì phải. (nhưng em thử theo cách các Bác chỉ là chạy nhanh sau dó đạp thắng gấp và giữ nguyên chân thắng thì nghe tiếng cụp cụp - được xem là tính năng của ABS- chảng biết có phải Ko? các bác giúp em với.

Tập Lái
28/4/09
19
0
0
Các bác cho e hỏi luôn Focus S 1.8 A/T 2009. tay lái rất nhẹ, chảng có cảm giác gì cả. Có thể bỏ tính năng trợ lực điện có được ko? xin các bác chỉ giúp setup như thế nào??