Hạng B2
26/12/08
216
0
0
34
Re:Cai gạt nước sau xe Focus S 2.0 tự động chạy

cho em hỏi mới:D

focus có khóa tự động ko ạ. em thấy thỉnh thoảng nó khóa tự động, nhưng đa số là ko tự khóa :-?

và thỉnh thoảng cái kính đẩy lên bị kẹt nữa. nhưng rồi lại hết (để nó hết chế độ 1 chạm rồi mình ấn cho nó lên thì lên đc hết)

còn gì nữa ko nhỉ:-? thôi tạm thời các bác giúp em 2 vấn đề này đã:D

Hạng B2
26/12/08
216
0
0
34

Mèo Hoang nói:
nếu trẻ em hay táy máy ngồi trong xe thì ko thừa chút nào, lúc đó tác dụng của chốt cửa chỉ có tác dụng với người bên ngòai, còn giảm nguy hiểm từ bên trong cho trẻ em lại ko gải quyết được, đang chạy 100 cây chuối/h mà nó mở cửa bật ra thì ......
thì thế mới sinh ra cái loại khóa là khóa trẻ em ạ:D dưng focus ko có(1.8mt) khi dùng loại này thì các cửa chỉ mở đc khi tài xế unlock

Hạng B2
26/12/08
216
0
0
34
Re:Gạt mưa ở mức chậm nghe tiếng mô tơ kêu lách tách ???

sonroses nói:
Yes vậy hả bác, giờ em đã hiểu tại sao đề mà ko nổ . Cám ơn bác nhiều, bác cho em hỏi thêm câu nữa là có lúc em bật khóa điện lên có tiếng chuông ting ting vài hồi, có lúc lại ko thấy tiếng đó ko hiểu nó lại thế nhỉ :).

chuông là báo thắt đai an toàn:D
cái này ông cụ nhà em đi trong thành phố ko bao h thắt, toàn găm vào cho đỡ kêu điếc tai:D
lúc nào thấy em toàn bắt cụ đeo vào..

Hạng F
5/3/05
8.718
73.020
113
đây

Mèo Hoang nói:
nếu trẻ em hay táy máy ngồi trong xe thì ko thừa chút nào, lúc đó tác dụng của chốt cửa chỉ có tác dụng với người bên ngòai, còn giảm nguy hiểm từ bên trong cho trẻ em lại ko gải quyết được, đang chạy 100 cây chuối/h mà nó mở cửa bật ra thì ......

Trẻ em chưa ý thức đc, thì phải ngồi trong ghế dành riêng cho trẻ, làm gì có kiểu ngồi tự do trên xe, trong sách HDSD có ghi rõ, chả lẽ không thèm đọc... có trách hãy trách mình không tuân thủ luật trước, băng qua đường không thèm đi trên vạch cho người đi bộ để xe tông rồi trách người ta lái ẩu à

• Like
Reactions: hungnhka
Hạng F
5/3/05
8.718
73.020
113
đây
giakhanh2008 nói:
Em đi Innova thì không gặp phải tình huống này. Không biết Honda, Huyndai hay các xe có gặp phải tình trạng này không.
Innova đc upgrade từ Zace, mà Zace thì không có hãm cửa, mở 1 cái là bung ra như tai voi, nguy hiểm thế nên phải khóa

Cửa Focus cho dù có nghịch kéo khóa mà không kết hợp chủ động kéo khóa + đẩy cửa thì nó cũng không thể mở đc (bác thử kéo khóa nghe kịch 1 cái, cửa hở ra, chuông báo, đèn công tơ sáng, nhưng lúc đó bỏ khóa ra lấy tay đẩy cửa cũng không thể đẩy ra đc)

Căn bản về quan niệm và ý thức chấp hành luật của Tây nó không tùy tiện như Châu á và VN (cái kiểu tàu xe chưa kịp dừng đã tranh nhau lấy hành lý chạy ra cửa) nên xe nó khác nhau đôi chút về thiết kế an toàn, không thể lấy Ỉn làm chuẩn đc và nên nhớ Focus đạt 5sao về an toàn của NCAP, còn Ỉn thì chưa bao giờ qua 1 cuộc thử nghiệm và đánh giá nào tương tự

• Like
Reactions: hungnhka
Hạng B1
1/7/09
86
9
8
tuanle nói:
giakhanh2008 nói:
Em đi Innova thì không gặp phải tình huống này. Không biết Honda, Huyndai hay các xe có gặp phải tình trạng này không.
Innova đc upgrade từ Zace, mà Zace thì không có hãm cửa, mở 1 cái là bung ra như tai voi, nguy hiểm thế nên phải khóa

Cửa Focus cho dù có nghịch kéo khóa mà không kết hợp chủ động kéo khóa + đẩy cửa thì nó cũng không thể mở đc (bác thử kéo khóa nghe kịch 1 cái, cửa hở ra, chuông báo, đèn công tơ sáng, nhưng lúc đó bỏ khóa ra lấy tay đẩy cửa cũng không thể đẩy ra đc)

Căn bản về quan niệm và ý thức chấp hành luật của Tây nó không tùy tiện như Châu á và VN (cái kiểu tàu xe chưa kịp dừng đã tranh nhau lấy hành lý chạy ra cửa) nên xe nó khác nhau đôi chút về thiết kế an toàn, không thể lấy Ỉn làm chuẩn đc và nên nhớ Focus đạt 5sao về an toàn của NCAP, còn Ỉn thì chưa bao giờ qua 1 cuộc thử nghiệm và đánh giá nào tương tự

Hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bác, nhắc đến chuyện an toàn ko chỉ riêng việc đi xe khách mà còn ngay cả việc đi máy bay của một số người cũng vậy bác ah, máy bay chưa đáp xuống đường băng đã thấy một số cụ rút máy di động ra alo tưng bừng rồi. Mà em ko hiểu sao nhiều bác cứ lấy Ỉn ra để so sánh và làm chuẩn mực, nói thật Ỉn đi chán ọp xe ồn , yếu ... Được mỗi cái bán lại ko mất giá :). Bác Tuanle cho em hỏi cái, xe bác hồi đầu chạy roda hao xăng nhiều ko em chạy trong TP cũng hay tắc đường xe chưa đi được 1K km tính trung bình hết khoảng 13 l/100km 1.8 AT.

Tập Lái
28/4/09
19
0
0
Vụ thắng ABS của Focus 1.8 A/T không bác nào giúp em giải đáp thắc mắc à??

Hạng F
5/3/05
8.718
73.020
113
đây
offroad nói:
bác ngó cái bánh xe, chỗ má phanh xem ngoài ống dầu nó còn có 1 sợi dây nữa là dây cảm biến ĐK ABS, nếu không có thì thì...:D

cách khác là từ hộp dầu phanh (mở nắp capo nó nằm sát cần gạt nước) sẽ thấy mấy cái ống đi ra, nếu nó đi luôn tới bánh xe là không có ABS, nếu nó còn quá 1 cái hộp vuông vuông thì là có, nhưng focus thì không thấy đc do bị khuất nên chả biết có hay không nữa :D, hi vọng là có, chứ bán xe bảo có, phát hiện ra không thì chít toy cả hãng

Hạng C
20/7/08
550
145
43
offroad nói:

Thấy đèn đồng hồ báo có ABS khi mới bật công tắt. Chắc là có đó bác. Hôm nay em mới thử, chạy 100 Km/h, đạp thắng lúc cán, xe không bị lếch bánh. Chắc là có ABS đó bác.

Hạng B1
1/7/09
86
9
8
Chắc chắn là có ABS và EBD, còn việc giải thích thế nào chắc bác phải hỏi bác petrol thoai :)