Hạng B1
7/10/09
50
2
0
mdhung nói:
Bác chỉ cần đến đại lý để lắp ráp thêm các cụm chi tiết lắp ráp ghế trẻ em, các cụm chi tiết này có thể gia công thêm và lắp vào đúng vị trí đã hướng dẫn mà bác đã có. Các xe ở nước ngoài cũng tương như vậy, nếu cần họ cũng phải đặt hàng bác à.

Hạng B1
7/10/09
50
2
0
mdhung nói:
Dầu ơi Dầu có kiếm được bản vẽ mấy cái dầm ở gầm dùm em ko Dầu.

Nếu bác cần chi tiết ở vị trí nào thì PM và gửi địa chỉ email cho tôi. Và xin hãy cho biết lý do bác nhé

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
Haiha01 nói:
mdhung nói:
Bác chỉ cần đến đại lý để lắp ráp thêm các cụm chi tiết lắp ráp ghế trẻ em, các cụm chi tiết này có thể gia công thêm và lắp vào đúng vị trí đã hướng dẫn mà bác đã có. Các xe ở nước ngoài cũng tương như vậy, nếu cần họ cũng phải đặt hàng bác à.

Vụ này ở nước ngoài thì dễ, ở VN thì khó, vì xe ở VN bị cắt bớt chất lượng, còn độ chế lại thì cũng mệt

Hạng B1
7/10/09
50
2
0
mdhung nói:
Haiha01 nói:
mdhung nói:

Vụ này ở nước ngoài thì dễ, ở VN thì khó, vì xe ở VN bị cắt bớt chất lượng, còn độ chế lại thì cũng mệt
Cái này không phải cắt bớt chất lượng, mà ở Việt Nam rất ít người sài loại ghế trẻ em, nên hãng mới bỏ bớt options đi, do khách hàng chê là trên xe có quá nhiều "lỗ thừa chả biết làm gì". Hiện trên xe vẫn có sẵn những vị trí này bác à.

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
Haiha01 nói:
Cái này không phải cắt bớt chất lượng, mà ở Việt Nam rất ít người sài loại ghế trẻ em, nên hãng mới bỏ bớt options đi, do khách hàng chê là trên xe có quá nhiều "lỗ thừa chả biết làm gì". Hiện trên xe vẫn có sẵn những vị trí này bác à.

Vâng, cũng biết là có sẵn mà ko dám tự mò.

Nếu bác có biết chỗ nào họ làm được nhờ bác chỉ dùm. Hiện tại cần 2 lỗ dưới sàn phía sau ghế giữa để bắt cái móc thôi ạ.

Hạng B1
7/10/09
50
2
0
mdhung nói:
Haiha01 nói:

Vâng, cũng biết là có sẵn mà ko dám tự mò.

Nếu bác có biết chỗ nào họ làm được nhờ bác chỉ dùm. Hiện tại cần 2 lỗ dưới sàn phía sau ghế giữa để bắt cái móc thôi ạ.
Thông thường nếu ở nước ngoài, khi đi mua xe người ta sẽ chọn loại xe có thể lắp được ghế trẻ em. Ở Việt Nam thì loại này không làm sẵn, mà chỉ khi đặt hàng thì hãng mới lắp loại ghế phụ và ghế sau có thể gắn thêm được ghế trẻ em. Nhưng nếu đã "lỡ yêu rồi" thì ta có thể gia công thêm. Bác có thể vào bất kỳ một đại lý của Ford nào ở Sài Gòn cũng đều có thể làm được.

Vấn đề này thật đơn giản: tháo hai con bulông phía sau ở chân ghế phụ phía trước ra, và lắp thêm vào đó hai chiếc đai móc rồi lại siết chặt bulông lại là xong (chiếc đai móc lắp thêm thì chỉ cần mỏng vừa đủ an toàn là tốt rồi, không nên lắp những đai móc quá dày nó sẽ chiếm hết độ dài của những chiếc bulông khi siết trở lại, như vậy là rất có hại) – cần phải dùng cờ lê lực để siết đúng lực siết của chiếc bulông đó, chứ không nên dùng cờ lê thường vì nếu xiết chặt quá thì cháy ren bulông còn nếu siết lỏng thì mất an toàn.

Còn ở ghế sau thì dễ hơn, bác chỉ việc lật ghế lên, ở phía dưới chân ghế sau có sẵn hai cái đai hình chữ U úp ngược xuống sàn. Và chỉ cần gắn thêm vào đó những chiếc đai tương thích với chiếc ghế trẻ em mà bác đã có.

Những chiếc đai gắn thêm này có thể gia công, nhưng cần phải làm bằng vật liệu tốt thì mới an toàn.

Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
Thks bác, đai thì có sẵn nhưng nó là loại có con ốc bắt xuống sàn xe.

Móc này:

Các thắc mắc KT về dòng xe RANGER - EVEREST

Captiva vậy mà lại hay, có sẵn 2 cái khoen nằm sau lưng ghế

Last edited by a moderator:
Hạng B1
7/10/09
50
2
0
mdhung nói:

Móc này:

Vậy là tốt rồi, bác có thể mang xe đến đại lý để họ sẽ chế thêm cho bác cái đai nữa để siết hai cái đai này vào đó là xong

Hạng B1
7/10/09
50
2
0
mdhung nói:

Móc này:

Lỗ thứ nhất:

Hình số 1 này chỉ ra vị trí bị bịt lại bằng nút bịt cao su trước khi lắp thảm sàn lên. Chỗ đánh dấu hình Ovan là vị trí lắp những thanh móc ghế chữ U. Nếu muốn lắp thêm tấm móc ghế trẻ em vào vị trí này, thì chỉ cần tháo bỏ tấm cao su bịt đi, rồi gắn một con êcu xuống phía dưới gầm xe (cần hàn định vị êcu này liền vào với sàn xe phía gầm, sau khi hàn êcu cần phải được đánh sạch và sơn chống gỉ… thật cẩn thận để tránh bị rỉ sét gầm xe.

Hình số 2: chỉ ra vị trí sau khi đã lắp tấm trải sàn. Ta chỉ cần lật ghế giữa lên là thấy vị trí này, nó nằm ngay đằng sau các tấm móc ghế chữ U. Sau khi đã hàn êcu ở dưới gầm xe, ta lấy vị trí chính xác ở chỗ mũi tên đã chỉ và khoét một lỗ nhỏ trên tấm trải sàn là được. Vị trí này nằm ngay ở phía sau lưng ghế giữa.

Lỗ thứ hai:

Hình số 3: chỉ vị trí đã bịt bằng nút cao su lại, nó chỉ cách lỗ thứ hai một khoảng cách nhỏ theo chiều mũi tên đã chỉ

http://i457.photobucket.com/albums/qq299/Tthai/Lo_thu_hai2JPG.jpg

Hình số 4: chỉ vị trí của lỗ thứ hai đã được bịt bằng nút cao su (nhìn từ phía dưới gầm xe lên), ta cũng cần tháo bỏ nút cao su này và cách làm cũng tương tự như lỗ thứ nhất

Hình số 5: chỉ vị trí cần làm cho lỗ thứ hai sau khi đã trải tấm trải sàn, vị trí lỗ này nằm ngay cạnh vị trí bulông chân ghế hàng sau cùng. Cách làm cũng như làm với lỗ thứ nhất

Để làm những công đoạn này bác cần phải vào các đại lý của Ford ở Sài Gòn, nhất định không nên ra Gara. Nếu như cảm thấy làm lỗ thứ hai có hơi bị phiền phức, thì bác có thể làm luôn hai lỗ tại một vị trí ở hình 1, muốn làm cả hai lỗ ở một vị trí thì cũng đơn giản thôi, vì chỉ cần bắt một thanh giằng ở vị trí thứ nhất – trên thanh giằng này ở hai đầu của nó đều có lỗ êcu để bác có thể lắp được cả hai cái móc ghế trẻ em. Chúc bác thành công

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam
Tuyệt vời, bác có ảnh lớn hơn ko email cho tui, tui in ra mang cho đại lý họ xem.

Vị trí lỗ thứ nhất có cả ở 2 bên hả bác?