Hạng B1
30/5/08
82
171
33
Các thói quen xấu nên tránh/bỏ khi lái xe

Em thấy văn hoá lái xe của anh em ta còn chưa tốt và việc này ảnh hưởng rất nhiều đến sự an toàn của phương tiện và những người cùng tham gia giao thông.

Có lẽ luật GTĐB cũng khá đầy đủ và các bác lái xe cũng nắm rõ, tuy nhiên do ý thức nên gây ảnh hưởng nhau hoặc tự tạo những thói quen xấu thôi.

Em xin liệt kê một số thói quen xấu mà bản thân em gặp phải khi lưu thông trên đường hàng ngày. Em viết ra đây với mong muốn rằng những gì xấu hoặc chưa tốt mà chúng ta có thể hạn chế được thì rất nên làm các bác nhỉ!!!

1- Ép đầu xe để chen ngang.
2- Không bật signal khi đổi làn xe.
3- Không nhường xe bên phải đường cắt ngang khi giao lộ không có biển báo ưu tiên.
4- Dừng và đậu xe bên trái vô tội vạ: ngoài taxi, Grab giờ còn có thêm rất nhiều xe cơ quan, gia đình tập tành thói xấu này.
5- Chạy rất sát xe trước: lỗi này xảy ra thường xuyên khi đường đông, các bác chạy chồm chồm sát ngay đuôi xe trước, đôi khi 2 xe chỉ cách nhau 20-30cm.
6- Không giữ khoảng trống ở giao lộ khi đang đông/kẹt xe: dù biết rằng không thể đi được nhưng vẫn không giữ khoảng trống cần thiết để nhường cho các phương tiện trên đường cắt ngang có thể lưu thông.
7- Rẽ trái xéo góc 45 độ: xảy ra bất kỳ lúc nào kể cả khi đèn đỏ chuyển xanh hay đang xanh.
8- Không nhường xe đang trong vòng xuyến: chắc do nghĩ mình đang lái trên đường bên phải hay sao nhỉ?
9- Bấm còi vô tội vạ: thói này hình như đã ngấm vào máu!!!
10- Bật đèn pha trong thành phố.
11- Bật đèn sương mù phía sau xe bất kể trời quang mây tạnh (hình như các bác này chưa hiểu rõ tính năng đèn này thì phải).
12- Không nhường người đi bộ ngay vạch kẻ zebra cho người đi bộ.
13- Bật đèn cảnh báo nguy hiểm tuỳ thích.
14- Vượt trái trên cả đoạn đường cấm vượt.
15- Không giảm tốc khi đi qua vũng nước khi biết có phương tiện đang lưu thông 2 bên (nhất là làn xe máy bên phải).
16- Dừng và đậu xe ngược chiều (xảy ra nhiều trên các đường nội khu).
17- Không nhường đường cho xe làm nhiệm vụ khẩn cấp (có bật đèn và còi báo hiệu).
18- Đậu xe sai vạch trên các bãi đậu xe có kẻ vạch phân ô.
19- Lái không đúng làn khi đang trong vòng xuyến: đa phần chạy theo kiểu “điền vào chỗ trống” mà không đi theo làn rẽ trái, đi thẳng hay rẽ phải.
20- Không biết cảm ơn: có rất nhiều cách thể hiện! Vì dụ em luôn giơ bàn tay vẫy nhẹ nhằm thể hiện lời cảm ơn khi được nhường đường. Tuy nhiên thói quen này hiếm thấy ở Việt Nam!

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
K thấy ngừng lại khi gặp người đang đi trên vạch đi bộ nhỉ? Phần nữa ở SG em chưa thấy cái vòng xoay nào phân làn hay kẻ làn nhỉ. Bác nào biết chỉ em để mở rộng kiến thức với @@. Số 15 em đang chạy lane trái làn ô tô ql1 thì bên phải có chiếc xe máy đang chạy trong lane ô tô mà gặp vùng nước em có nên giảm tốc k các bác. :>. Bác nào hay đi ql1 ngang kcn bon chen là biết :D

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Đừng lạm dụng đèn Hazard khi đang di chuyển .
Đừng bám lấy làn trái trên cao tốc.
Đừng chạy rùa bò.
Đừng chạy chàng hảng 2 lane.
Em chuyên bám lane trái đây bác. Tất nhiên là lúc nào cũng đạp 120. Ban đêm đường vắng thì chuyển về lane giữa để đảm bảo an toàn.

Hạng D
12/10/10
1.611
20.011
133
Em chuyên bám lane trái đây bác. Tất nhiên là lúc nào cũng đạp 120. Ban đêm đường vắng thì chuyển về lane giữa để đảm bảo an toàn.
Nếu đúng quy tắc lái xe văn minh thì làn trái chỉ là làn để vượt, sau khi vượt xe phải chạy ở làn thứ 2, tất nhiên, trừ trường hợp đường đông.

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Nếu đúng quy tắc lái xe văn minh thì làn trái chỉ là làn để vượt, sau khi vượt xe phải chạy ở làn thứ 2, tất nhiên, trừ trường hợp đường đông.
Cao tốc VN thì cứ xem như là "vượt xe liên tục" nhé bác. Chưa kể xỏ kim, đán võng các kiểu.

• Like
Reactions: VuManhTruong
Hạng D
12/10/10
1.611
20.011
133
Cao tốc VN thì cứ xem như là "vượt xe liên tục" nhé bác. Chưa kể xỏ kim, đán võng các kiểu.
Chính vì vậy, cứ làn 2 mà đi, nhường làn 1 cho bọn vượt xe, xỏ kim, đánh võng.

• Like
Reactions: PMH82
Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Chính vì vậy, cứ làn 2 mà đi, nhường làn 1 cho bọn vượt xe, xỏ kim, đánh võng.
Tất nhiên em đi 120 thì em phải tìm lane nào dễ đi thôi bác :D. Thật ra em thích chạy ban đêm hơn. Thường tầm 2h sáng là em kéo lên Đà Lạt cỡ 9h tới. Đi khỏe đêm chỉ có ít xe tải nhưng chạy 1 đoạn xa mới có 1 chiếc.

Hạng D
12/10/10
1.611
20.011
133
Tất nhiên em đi 120 thì em phải tìm lane nào dễ đi thôi bác :D. Thật ra em thích chạy ban đêm hơn. Thường tầm 2h sáng là em kéo lên Đà Lạt cỡ 9h tới. Đi khỏe đêm chỉ có ít xe tải nhưng chạy 1 đoạn xa mới có 1 chiếc.
Đó là quy tắc lái xe văn minh, không phải luật, a đi theo kiểu a cũng không sai luật, chỉ thiếu chút văn minh !?? :D:D

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Leminhtu88