Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
3/11/04
281
424
63
Theo kinh nghiệm của em thì ban đầu chỉ nên đầu tư thật tiết kiệm vào phần quản lý, thật ra để quản lý hàng tồn thì có thể dùng vở hoc sinh làm 3 sổ ( quản lý theo từng ngày) : nhập, xuất, tồn.
Lưu ý sổ bán hàng ( sổ thứ tư) phải kiểm soát chặt từng ngày để đảm bảo số liệu đúng và khớp với ba sổ kia.
Ngoài ra khi mở cửa hàng các bác nên tập cho nhân viên bán hàng phải làm báo cáo hàng ngày hoặc báo cáo giao ca để phân công trách nhiệm ( trừ tiền nhân viên ít thôi nhe các bác).
Khi nào cơ sở hoành tráng rồi đầu tư thêm máy móc cũng đuọc các bác ah ( em kinh nghiệm đau thương việc này rồi...)

Lưu ý phải hướng dẫn nhân viên thu ngân thực hiên đúng các bước: kiểm tiền khách đưa - đưa vào ngăn tiền - check tiền thừa chuyển khách. Khâu này cực kỳ quan trọng.

Việc nữa là các cửa hàng mới khai trương thường bị nhóm "lừa đổi tiền" liên tục rảo nhe. Các bác nên cẩn thận, tuyệt đối không xem thường.

Ngoài ra khi có một cặp dừng mua xe, một đứa vào mua, một đứa đứng ngoài đường nổ máy thì phải huy động người bên mình canh chừng.
Tuyệt đối không để cửa hàng cho 01 một mình coi nhe.

Trên đây là một số kinh nghiệm em đã có nên gửi các bác tham kháo.

Chúc bác chủ thớt muôn may bán đắt nhe.

Hạng B2
17/2/09
359
77
28
NHA TRANG
À em nghĩ thêm được 1 cái cho bác chủ, đó là cái KÉT TIỀN rất quan trọng. Tiền phải luôn được giữ trong két tiền, và luôn có cái chìa khoá để phòng bất trắc, khoá két tiền lại kịp. Em nhớ có vụ cướp đã từng có clip trên mạng, 1 đám vào phá 1 cái "Shop and Go", 1 thằng đánh lạc hướng, 1 thằng ngó ngó rồi bê cái két tiền đi mà bê ko được vì 1 phần là nặng, thứ 2 là dây nhợ lằng nhằng. Nếu mà tiền bác cho nhân viên bỏ trong bóp hay trong hộc bàn không kiên cố thì khá là nguy hiểm. Shop bạn em nó cũng dùng phần mềm mã vạch, mua thêm cái két nặng trịch, rồi đặt cái màn hình to đùng lên đó, cướp nó nhìn lằng nhằng cũng nản, bỏ ý định ôm két tiền chạy.

Cái két thế này đây bác:

Đổi tiền thì bên em mới đây gặp 1 trường hợp, cái thằng lưu manh nó vào cầm 100$ đổi tiền để mua cái áo, thấy nó mua mà ko nhìn giá là khả nghi rồi. Nó tiến lại gần két tiền chỉ trỏ chuẩn bị làm ảo thuật, may mà có cái két nên nó có muốn manh động nhanh cũng ko đươc, nhân viên em thấy nó tiến lại thì đóng két liền, em từ trên lầu quan sát camera thấy có chuyện, phi xuống tiệm ko kịp mang đôi dép nữa, em lật tẩy trò ảo thuật của nó nên nó ko múa được nữa. Sau đợt 30/4 rồi nó chơi thêm vài vụ ở các ks 3 sao, giờ thì nó bóc lịch rồi, mặt mũi nó đây:
http://www.nhatrangclub.vn/&4rum/showthread.php?t=701076

Hạng D
Cám ơn bác Ejay, em nhắc tụi nó mấy vụ lừa đảo này suốt đó.

Còn vụ qản lý sổ sách lằng nhằng quá, nên em chuyển hết lên phần mềm cho tiện, do em cũng bệnh nghề nghiệp nữa hehe, mai là bắt đầu nhập số liệu, bước đầu hơi bị gian nan.

Tập Lái
14/5/13
20
1
3
em nghĩ để hút khách thì bác nên quảng bá trên face book hay các trang thương mại thêm.

và đặt điêm của dân teen h là rất thích đú theo sao như agela trinh ,cạp đất trinh gì đấy.em thấy các loại váy đầm hay quần thơi trang gì đấy của mấy em này rất hút teen girl.

Hạng B1
24/8/12
98
2
0
Làm ổn các Bác nên làm thêm cái cửa từ giống trong siêu thị , tầm hơn 20 triệu , bên em sắp gắn cái đó ... khỏi lo mất cắp .:D

Hạng B2
24/5/08
364
6.892
93
hongphuc nói:
Theo kinh nghiệm của em thì ban đầu chỉ nên đầu tư thật tiết kiệm vào phần quản lý, thật ra để quản lý hàng tồn thì có thể dùng vở hoc sinh làm 3 sổ ( quản lý theo từng ngày) : nhập, xuất, tồn.
Lưu ý sổ bán hàng ( sổ thứ tư) phải kiểm soát chặt từng ngày để đảm bảo số liệu đúng và khớp với ba sổ kia.
Ngoài ra khi mở cửa hàng các bác nên tập cho nhân viên bán hàng phải làm báo cáo hàng ngày hoặc báo cáo giao ca để phân công trách nhiệm ( trừ tiền nhân viên ít thôi nhe các bác).
Khi nào cơ sở hoành tráng rồi đầu tư thêm máy móc cũng đuọc các bác ah ( em kinh nghiệm đau thương việc này rồi...)

Lưu ý phải hướng dẫn nhân viên thu ngân thực hiên đúng các bước: kiểm tiền khách đưa - đưa vào ngăn tiền - check tiền thừa chuyển khách. Khâu này cực kỳ quan trọng.

Việc nữa là các cửa hàng mới khai trương thường bị nhóm "lừa đổi tiền" liên tục rảo nhe. Các bác nên cẩn thận, tuyệt đối không xem thường.

Ngoài ra khi có một cặp dừng mua xe, một đứa vào mua, một đứa đứng ngoài đường nổ máy thì phải huy động người bên mình canh chừng.
Tuyệt đối không để cửa hàng cho 01 một mình coi nhe.

Trên đây là một số kinh nghiệm em đã có nên gửi các bác tham kháo.

Chúc bác chủ thớt muôn may bán đắt nhe.
Bác hongphuc nói đúng nè,thật ra cũng ko nên tốn tiền nhiều vào phần quản lý lắm. Shop bà xã em doanh thu hàng tháng >300tr (mấy tháng cuối năm còn nhìu hơn) nhưng bà xã e toàn quản lý bằng sổ ghi tay ko hề sử dụng máy tính,dù bx e sn 89 cũng rất rành công nghệ và có mua luôn phần mềm của viettel nhưng ko thích xài (hàng ngày đến 10h tối viettel đều nhắn tin doanh thu shop là 0 đồng:D). Chi phí cho nhân viên 3 đứa hàng tháng chỉ hơn 5tr (vì làm theo ca).
Hôm trước tết cũng có 1 bà trung niên có người chở bằng Sh đến xem đồ, xong 1 hồi đi ra thì thằng bé nv shop bị mất 1 đt + 1 bóp tiền hơn 3tr của nó sơ ý để trên bàn tính tiền.

Hạng D
Troài ơi, doanh thu tháng hơn 300t thiệt là khủng quá
Do em ko có mặt ở shop để quản lý, vừa rồi nhân viên nó bán hàng xong quên ko ghi vào sổ nên em thấy ko ổn, phải quản lý cho chắc ăn. Em triển khai okie hết roài, tuần sau bắt đầu chuyển hẳn qua mã vạch lun, tổng cộng cũng hơn 5t thôi.

Phần mềm của Viettel em thấy cũng có vẻ ổn nhưng hơi mắc chút :D

Status
Không mở trả lời sau này.