Hạng F
7/7/06
5.630
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Re:Cách âm, nếu em thành công...

Say nói:
Hi, em hồi hộp quá. em sẽ .thay thế miếng cách âm bằng vải nỉ gì đó, dán loại này ở 4 cửa, sàn, cốp xem sao. em cũng không dùng sợi bông thủy tinh. Nghiền ngẫm cái này lâu rồi, kỳ này mới quyết định một phen.
Cố lên bác, gặp người cùng chí hướng thích quá

Hạng C
19/9/10
953
48
48
54

Say nói:
Em lấy nhiều loại vật liệu cách âm (loại rẻ tiền chứ hổng phải cao cấp đâu ạ) dán nó thanh cái hộp tròn kín và bỏ điện thoại vào nghe thử. Kết quả rút ra thế này các bác:
1. Với tấm bitinum một mặt bạc và mặt kiâco su non mà các bác hay cách âm xe ấy) thì tiếng chuông điên thoại vang ra khoảng70% so voi để ngoài.
2. Loại tấm cách âm cách nhiệt của Cty Cát Tường (một mặt bạc, bên trong có xốp tổ ong rỗng rỗng ấy) thì tiếng điện thoại phát ra khoảng 65-70%
3: Gỗ ép MDF đóng kín thành hộp, chiều dày khoảng 1,5 phân, tiếng điện thoại còn 50%.
4: Cao su nệm kim đan (xẻ ra ghép lại với chiều dày tấm khoảng 1cm) tiếng điện thoại cũng khoảng 50%.
5: Tấm nỉ (cũng hay dùng dán cách âm bán đầy ADV), chêều dày cỡ 1cm thì điện thoại cũng chứng 50-60%.
6. Cuối cùng là 1 loại vật liệu cho máy điều hòa (em xin tạm giấu đã, nếu thành công trên xe sẽ báo cáo các bác), dộ dày gần 1cm, tiếng diện thoại giảm tư 45-50%.
Nên cuối tuần này, em sẽ lột sạch cách âm cũ của xe em (làm ở ADV) và chuột bạch với sản phẩm thứ 6, bởi nó cực nhẹ so với tấm bitinum, rất sạch sẽ lại có thể uốn cực dẻo, để nguyên cả tấm luồn vào mọi ngóc ngách và đặc biệt, độ dày không bao nhiêu nhưng tỉ lệ cách âm (theo cảm nhận riêng cái tai em thôi, các bác đừng phang em) tốt hơn mấy cái kia. Nếu em thành công, sẽ khẩn báo các bác ngay (em cũng hé lộ chút, dân làm đêề hòa hay dùng cái này để chế loa, nghe ấm trầm đã lắm. Giá thành cũng hạt rẻ. Các bác chờ em nhé
Các mức giảm 60%, 50%, 45% là bác đo bằng Noise meter hay cảm nhận bằng tai a?

Hạng D
29/12/10
3.133
12.421
113
TP.HCM

cái tấm của máy lạnh bác nói là tấm dạng giống như tấm mút số ( 1 ) bác nói , nhưng nó dẻo gơn và mềm hơn , có độ đặc hơn phải không màu đen , em thấy ngoài chợ có bán tấm như nỉ nhưng dạng như đầu lọc thuốc lá dày từ 2cm tới 5cm nguyên tấm kích thước 1m khổ 1m2 gì đó , nơi bán kêu là dùng để lọc dầu , em thấy nó dày và giống như nỉ nhưng tốt hơn ,có bác nào muốn làm chuột bạch không em chỉ chổ mua , khu tạ uyên q5

Tập Lái
27/12/09
29
0
0

Em cũng rất hóng việc này, chờ tin tốt của bác.

Em rất hoan nghênh ý tưởng và quyết tâm thực hiện của bác chủ thớt. Vấn đề thường gặp là giải pháp thi công và nguyên liệu vật tư thực hiện sẽ gây khó cho người nghĩ ra được ý tưởng. Em chúc bác chủ sớm gặt hái thành tựu và chia sẽ kinh nghiệm cho anh em OS.

Hạng C
27/3/10
845
10
18

columbus cách âm của OS là bác đó, hi hi....

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

Hi các bác, cái tấm mút đó em không mua ở chợ mà đặt hàng lấy từ cty luôn. Cty họ sẽ cắt theo kích thước cửa xe của em (em lấy bìa cạctong đo vẽ kínc thướcc xe êể họ cắt. Nếu cách âm thành công em sẽ báo cáo đầy đủ địa chỉ giá cho các bác nhưng em chắc chắn rất hạt rẻ, không quá 100.ooo/m2 đâu ạ.
em bỏ điện thoại vào các hộp cách âm ưự làm là nghe bằng tai thôi chứ không có máy đo (tay ngang mà bác) nhưng cũng cảm nhận được độ giảm của tiếng cvhuông vang ra ạ.

Last edited by a moderator:
TDC confirmed
Hạng B2
29/4/09
336
3
18
48
HCM

Ủng hộ Bác, đợi khi Bác thành công rồi chỉ dẫn để mình thịt em civic của mình luôn.