Hạng B2
20/8/09
228
5
18
53
Re:Cách âm, nếu em thành công...

Ủng hộ bác nhé @Say em chờ tin và hình ảnh nhé bác,sau đó áp dụng cho xế yêu của em hi hi

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

Tình hình là em vừa xong 4 cửa. Vật liệu là tấm mút bảo ôn chuyên dùng cho máy lạnh, chịu nóng, giữ lãnh, cách âm cách nhiệt. Em cắt ra từng miếng, tháo táplo, dán vào miếng ôtn trong cửa gi61ng y như các bác dán vậy, dùng keo con chó. Riêng phần ngoài tiế giáp với tapi cửa, em dán kín các lỗ không cần thiết, rồi dán 1 lớp lên tappi chứ không dán lên sắt (tappi của em như là loại gỗ ép vậy nên dán thêm 1 lớp mút này, vừa bền thêm, lại tạo độ nén ép sát vào tôn hơn.
Kết quả ban đầu: Loa nghe ấm trầm hơn (rất khoái). Độ ồn vọng vào (tiếng gió rít trên đường, tiếng còi xe, tiếng 2 B đi cạnh giảm trông thấy các bác ạ. Em ước chừng khoảng 20% thôi. Riêng tiếng vỏ xe lăn trên đường dằn thì không giảm là bao (em chưa cách âm sàn). Tiếng máy và còi dội vào cũng giảm một tí thôi (em chưa cách âm cách nhiệt khoang máy). Em cũng tìm được 1 vật liệu cách nhiệt luôn cho cái capo, giá cực rẻ mà nhiều bác.. hay dán. Dán lên cách nhiệt cực tốt, capo nóng rực thành mát rượi.
Tạm thời thế các bác nhé

TDC confirmed
Hạng B2
29/4/09
336
3
18
48
HCM

Bác cho tí hình ảnh cho sinh động đi !!!! (nếu có)

Tập Lái
21/3/11
2
0
0

ford everest may dau có cách âm được ko ah???

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

Để em dán xong cái capo rồi úp vài tấm cho các bác chiêm ngưỡng ạ.

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35

Mong bác chủ thớt up hình để em mường tượng nó dễ hơn, thx bác, chúc bác thành công !

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh

Bác Say lưu ý mấy lỗ thoát nước trên cánh cửa nhá , nếu bị bịt kín sẽ bị tích nước khi đi mưa và lúc rửa xe .

Say
Hạng C
8/7/10
682
52
28

Chính xác bác a, nên khi dán, em chừa hẳn 1 đường rãnh nhỏ khoảng 1cm ở mép dưới cửa để nước dễ lọt xuống và chảy như bình thường. Mặt khác để giảm tiếng ù nếu cửa kín quá, nên thay vì dán kín cả các khe hở cửa, em chỉ dán cái lỗ to nhất và chủ yếu dán trên tappi tạo thành 1 lớp mút vừa tạo độ chắc mà êm cho tapi, khi ép tapi vào cửa sẽ có độ nén khít nhất định. Ayza, cái này là do em tu mày mo suy luận ra thôi ạ. 4 cách cửa và chống nóng cho capo đã xong. còn sàn, trần .v.v.v nữa. Ayza, 1 thân 1 mình tự mò, tự làm, vừa làm vừa nghĩ nữa. À quên, khi tháo tappi ra, nhân tiện em còn tra dầu mỡ vào compa kính cửa, mua mấy cái ống mùt xốp nhỏ luồn vào các thanh sắt trên để hạn chế tiếng sắt thép va đập nữa. Tóm lại có làm mới biết, cung không khó khăn lắm. Thậm chí có những vật liệu cách nhiệt capo được quảng bá rầm là nhập từ Đức, Nhật, bị hét cái giá 700-1 chai/ capo (chắc mất khoảng 2m2) thì em phát hiện toàn là sản xuất ở Cty Việt giá ưực hạt rẻ ưữa. Khéo tay chút mình mua về tự chăm sóc vợ 2, mất 1 tiếng là ok hết à. Capo mát rưoi dù máy nóng rực. Nếu ra tiệm thì... toàn dính đại đao thôi các bác ạ. Khi em xong hoàn chỉnh, sẽ đưa hình ảnh và chỉ chỗ cho các bác tự mua tự làm. Nhưng các bác phải bảo vệ em đấy, kẻo mấy bác xxxxx phang em chết.

Chi Hội Trưởng MazdaFC
28/4/08
7.583
1.210
113

xe corola bác bán được chưa ??