Hạng C
10/5/08
903
1
0
Visit Site
RE: Cách chữa khi bị sứa cắn

Sứa là loài nhuyển thể, có răng đâu mà cắn .:D. Khi bị dính sứa, các bác lấy ngay xà bông chà ngay và nhiều lần .. sau đó rửa sạch. Xà bông có chất baze, sẽ trung hòa độc tố do sứa tiết ra, nước đái củng OK vì công thức nước đái NH3OH, có tính baze trong đó. Kỳ đó nhà em người bị sứa , sau khi thoa xà bông lên, cảm giác nhẹ hẳn.. mặt hết đỏ.. cũng mai là xe có hai tài xế nên em lái thay về luôn SG. Chú ý: không dùng dầu gội đầu bồ kết, em đã dùng thử, không có tác dụng gì cả--useless nha'..

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

pác ui, bị sứa quất trúng thì việc đầu tiên là bơi dzô sát mép nước nằm đừng để chỗ ấy bị khô, móc cát biển lẫn nước biển xát dzô chỗ đấy, xát trong trạng thái chìm trong nước nha (xui cho pác nào bị ngay mũi)
Thấy đỡ hơn thì phi ngay về nhà cắt miếng chanh xát nữa là êm thôi.

Hạng C
10/5/08
903
1
0
Visit Site

Trích đoạn: tranvietanhtuan

pác ui, bị sứa quất trúng thì việc đầu tiên là bơi dzô sát mép nước nằm đừng để chỗ ấy bị khô, móc cát biển lẫn nước biển xát dzô chỗ đấy, xát trong trạng thái chìm trong nước nha (xui cho pác nào bị ngay mũi)

ha..ha.. gặp ngay sư phụ miền bể Nha Trang rùi.. Ngừoi nhà em bị ngay nửa khuôn mặt, liếm tí tới mũi luôn.. lấy xà bông chà vào vẫn hết như thường... nhưng sau này nếu ko mai bị nữa, em sẽ áp dụng phương thuốc của bác .Thank kiu du

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/1/08
146
0
0
HN ^^!
360.yahoo.com

Trích đoạn: teddythanh

Có bác nào coi phim The Heartbreak Kid (tựa VN là "Khi nàng quá yêu') chưa? Có đoạn Ben Stiller bị sứa cắn, cô vợ có cách chữa hay lắm. :D:D Mà hình như là hiệu quả thì phải, nhưng phải chữa ngay khi bị cắn.
CÁi này em biết àh nghen :D:D
Tè cho phát là đỡ thôi mà

Hạng C
27/9/07
604
26
28
48
www.namvu.com.vn

Bên Úc nó hay để chai dấm trong các hộp nhỏ dọc bờ biển. Hồi mới sang học bên đó em cứ tưởng là để pha nước chấm, ai ngờ là ... để chữa sứa cắn.

Hạng D
30/3/05
2.353
15.313
113

Chính xác luôn, chà cát xong chà chanh, hôm 30/4 tui cũng bị sứa chích ở Lộc An. Hôm đó có hỏi 1 bác ngư dân kéo lưới thì bác chỉ cho cách chà cát, chà chanh ngay sau khi bị cắn, về nhà có thấy ngứa thì chà chanh tiếp.
Nói chung hiệu quả, sau 3 ngày là chỉ còn vết đỏ như muỗi cắn, sau 1 tuần thì hết.
Bác ấy còn nói nhiều người bị nhiễm trùng máu luôn đó

Hạng C
10/5/08
903
1
0
Visit Site

Trích đoạn: phamttruc

Chính xác luôn, chà cát xong chà chanh, hôm 30/4 tui cũng bị sứa chích ở Lộc An. Hôm đó có hỏi 1 bác ngư dân kéo lưới thì bác chỉ cho cách chà cát, chà chanh ngay sau khi bị cắn, về nhà có thấy ngứa thì chà chanh tiếp.
Nói chung hiệu quả, sau 3 ngày là chỉ còn vết đỏ như muỗi cắn, sau 1 tuần thì hết.

Như vậy là trúng nhầm sứa có độc lực cao chứ hôm hôm người nhà em bị nguyên cái bánh bèo bụp vào mặt luôn, chỉ cần apply xà bông là bớt liền. Sẵn đây, hỏi bác Tuấn cái, nghe nói có món Sứa ngon lắm hả bác?nó là nước không vậy làm sao có thể chiên xào giòn ngon vậy bác

• Like
Reactions: Mustang Interceptor
Hạng D
29/6/04
1.115
9.078
113
Việt Nam
www.mail.yahoo.com

Xui gặp phải sứa độc hay sứa lửa rồi ![:-] Chia buồn cùng bác !
Biển mà trong xanh, mùa này tắm biển mà thấy sứa lặn coi sứa cũng thú vị lắm !:D:D:D
Còn bún sứa thì....[8D][8D][8D]

Hạng C
3/5/07
881
135
43
33

Trích đoạn: tieunhan

Trích đoạn: phamttruc

Như vậy là trúng nhầm sứa có độc lực cao chứ hôm hôm người nhà em bị nguyên cái bánh bèo bụp vào mặt luôn, chỉ cần apply xà bông là bớt liền. Sẵn đây, hỏi bác Tuấn cái, nghe nói có món Sứa ngon lắm hả bác?nó là nước không vậy làm sao có thể chiên xào giòn ngon vậy bác
Món sứa thì cực kì ngon nhất là gỏi sứa .bác ra HN ăn thử một lần cho biết.Hôm bữa coi tivi thấy ở đâu đánh bắt nhiều lắm người ta bắt sống rồi chấm mắm tôm ăn luôn nhưng quên mất địa danh rồi.Còn từ nhỏ tới giờ chưa bao giờ bị sứa cắn vào đây cũng có thêm tí kiến thức.

Hạng C
30/9/04
755
1.945
93

Trích đoạn: tenziketui

bị dính dịch của sứa thì dùng nước tiểu làm tại chỗ, ngay sau khi bị là ok
nôm na là đái lên :D bác chit bị ngay mặt thì hơi....căng :D

Hehe, đây là cách mà em nói, nhưng bị ở mặt thì...hehehe :D:D:D