Hạng D
29/3/07
1.805
611
113
vnexpress.net
RE: Cách chữa khi bị sứa cắn

Nước miếng chất baz sao mạnh bằng xà phòng được bác

Trích đoạn: Chit

Nước miếng chất baz sao mạnh bằng xà phòng được bác

có ai phủ nhận đâu Bác , nhưng tại thưòi điiểm bị dính dịch sứa thì cách nhanh nhất chỉ có 2 loại - sử dụng ngay lập tức đó là nước bọt & cát biển ....... :D:D:D:D:D

Hạng D
7/2/07
1.312
0
0

Em dùng dấm thoa lên chổ bị sứa cắn.
Nếu còn đau thì dùng nước đá chườm lên chổ cắn cho lạnh giảm đau.
Tuy nhiên trường hợp bác đã quá lâu và lên mủ em thấy cần đến bệnh viện giải quyết thôi.
Những trường hợp giảm liền chỉ tác dụng với sứa màu trắng hay xanh.

Trường hợp sứa nhỏ nhỏ màu đỏ thì không hết chỉ giảm đau thôi và phải đi bệnh viên. Khi bị sứa lữa thì da bị phồng rộp mụn nước như chúng ta bị phỏng nước sôi do đó nếu không vệ sinh sẽ bị nhiểm trùng lên mũ.

Em đã từng bị sứa đỏ quất cho một phát và đã mang thẹo luôn.

Các bác chú ý sẽ có sứa nhiều vào những tháng nước lạnh và phải bơi xa bờ mới có sứa.

Hạng B2
9/2/07
125
1
16
www.huythuanmobile.com

Trị vết sứa cắn bằng giấm ăn

Dùng giấm ăn có thể khử hoạt tính chất độc của sứa. Một cuộc nghiên cứu được công bố trên Tạp chí Y tế Úc cho thấy việc lấy đi lông tuyến của sứa, sau đó dùng giấm ăn hoặc thành phần chủ yếu của giấm là acid acetic, bôi lên vết sứa cắn có thể giúp giảm đau và nhanh chóng ngăn chặn sự tiết thêm nhiều nọc độc.

Nghiên cứu cũng cho thấy thoa rượu, dung dịch amoniac, thậm chí cả urine không có công dụng trị vết thương vì các chất này không có tính acid cao. Việc rửa vết sứa cắn bằng nước sạch cũng không giúp ích gì vì sự thay đổi độ pH giữa nước muối và nước sạch có thể khiến nhiều chất độc từ sứa bị tiết ra hơn.

(Theo Thanh Niên)

Các bác nhớ khi đi biển mang theo giấm đó nhé, hìhì :D:D:D

Còn đây là cách chữa các vết ngứa do sứa gây ra của dân miền biển nè:

"Nếu chẳng may, trong khi bơi lội bạn chạm phải chúng, tức thì bạn cảm thấy ngứa ngáy dữ dội, và da của bạn, nơi bị sứa quấn, sẽ bị phồng lên như phỏng lửa.

Gặp trường hợp này, bạn không nên dùng dầu hoặc alcool để xức. Bạn nên làm như sau đây theo kinh nghiệm của người miền biển.

Bạn hãy lấy đường, thấm một chút nước cho ướt đắp lên chỗ đau. Đường sẽ hút hết các chất độc do sứa gây ra và vết thương của bạn sẽ hết ngứa ngay"

Last edited by a moderator:
Hạng C
31/8/07
880
6
18

Trích đoạn: tenziketui

[8|]đụng vào sứa, bỏng rát là do acid, bôi xà bông, hoặc dùng nước tiểu là lấy kiềm trung hòa acid, mà đã acid thì sao lại bôi chanh trong khi chanh chứa nhiều acid các bác nhỉ[8|]
Tui tưởng là photpho chớ

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Bác tieunhan có cách điều trị chính xác. Và vấn đề tiếp theo là khi nào biết biển có sứa?
- Chuẩn bị xuống nước: Mọi người vẫn tắm nhưng có người kêu lên: Có sứa (Có nạn nhân)
- Mùa hè có gió TâyNam dể có sứa, và nhất là đêm hôm trước vùng biển đó có mưa thì y như rằng hôm sau biển có sứa.

Hạng B1
13/11/10
75
2
8
đi biển bị sứa giờ ngứa và nổi mọng đỏ ngủ không được nè bị 3 ngày rồi hic.cứu

Hạng D
28/1/15
1.066
1.777
113
52
Q7, TpHCM

pác ui, bị sứa quất trúng thì việc đầu tiên là bơi dzô sát mép nước nằm đừng để chỗ ấy bị khô, móc cát biển lẫn nước biển xát dzô chỗ đấy, xát trong trạng thái chìm trong nước nha (xui cho pác nào bị ngay mũi)
Thấy đỡ hơn thì phi ngay về nhà cắt miếng chanh xát nữa là êm thôi.
Ác ít nhỉ?

Hạng D
28/1/15
1.066
1.777
113
52
Q7, TpHCM

[8|]đụng vào sứa, bỏng rát là do acid, bôi xà bông, hoặc dùng nước tiểu là lấy kiềm trung hòa acid, mà đã acid thì sao lại bôi chanh trong khi chanh chứa nhiều acid các bác nhỉ[8|]
Acid + Acid = Acid mới

29/12/14
547
677
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
Như vậy là trúng nhầm sứa có độc lực cao chứ hôm hôm người nhà em bị nguyên cái bánh bèo bụp vào mặt luôn, chỉ cần apply xà bông là bớt liền. Sẵn đây, hỏi bác Tuấn cái, nghe nói có món Sứa ngon lắm hả bác?nó là nước không vậy làm sao có thể chiên xào giòn ngon vậy bác

văn miêu tả mang tính tượng hình khá cao :D