O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
cách đơn giản nhất, nhanh nhất, ít tốn kém nhất nhưng thỏa mãn nhiều yêu cầu nhất:

1. Nhạc: Flac tải từ chiasenhac về, dùng Spek để kiểm tra có đúng chất flac ko, sau đó chép vô thẻ nhớ hoặc dùng chính Tablet (Tui dùng Dell Venus8 FullHD). phần mềm chơi có thể dùng chính GoogleMusic. tạo list nhạc thế là có thể nghe cả tháng chưa hết danh sách.
2, phim: cũng tải từ chiasenhac nói trên nhưng nhớ chọn chất lượng từ HD trở đi cho đến FullHD chép vào từng thư mục riêng theo loại, ví dụ nhà em chọn VIET, QUOCTE, ROCKS, THIEUNHI, PHIMLE. phần mềm chơi video chọn MX nó play tuần tự cả thư mục luôn, nhà em đi SG tới Bạc Liêu mà nó Play chưa hết 1/4 của 1 thư mục QUOCTE. chất lượng hiển thị FullHD trên màn 8 inch mà ko có đầu 2DIN nào đạt tới đâu, đầu 2DIN mười mây triệu chỉ hiển thị tối đa 1280x768 mà sợ là ko tới nữa kia trong khi Tablet hiển thị FullHD 1920x1080 (như hình).
3. Camera hành trình: tải DaiLy Road về, thiết lập chế độ gi hình ... FullHD luôn mà nó còn chạy ngầm nữa mới ác.
4. Wifi cho tất cả thành viên trên xe sử dụng.
5. Dẫn đường tui chọn HereMap cũng chạy ngầm luôn, mình thiết lập hành trình xong cho chạy ngầm, đang xem Video tự dưng có câu :"1 Km phía trước rẻ phải..."
6. Game khi rảnh rỗi đợi vợ con chợ búa ....

chất lượng âm thanh thì phụ thuộc vào đầu nguyên bản theo xe, tất nhiên hay dỡ tùy xe. âm thanh thì cắm vào họng AUX, sạc thì cắm cổng USB theo xe hoặc mua cục chia USB từ lổ mồi thuốc ...
quan trọng nhất là ... bèo con cá kèo.
nhìn cậu em độ âm thanh cả 100 chai cho chiếc BMW 320 mà xót, tui kêu tất cả có đc như xe anh ko, anh chỉ tốn 3,2 chai (giá đỡ xoay 360 để gắn Tablet, Dell Venus8 FullHD hoặc có thể chọn loại khác ...) với 2 phút thui đó.

... vv và vv
Cách của bác là nghe playback và mất thời gian download tìm tòi, trong lúc bài này em đề cập đến việc nghe " SỐNG" trực tuyến với nguồn nhạc luôn mới và đa dạng.
Cách bác chẳng qua là dùng tablet để xài trên xe nên cũng bất tiện. Nó bất tiện là khi xuống xe phải tắt cái tablet đó đi, rồi khi lên phải mở ra coi lại ( cái này đồ xe hơi như đầu 8750BT có bộ nhớ và ko cần phải làm động tác nào), chưa kể đang chạy xe mà căng mắt đọc hoặc nhập tâm vô tìm kiếm đồ đạc trong cái tablet đó thì nguy hiểm lắm.
Về tín hiệu đã được cái tablet này giải mã ra thì thua xa các đầu phát multi-media của Nhật s/x chuyên dùng cho xe hơi, ở đây bác lại dùng ngõ 3.5mm để lấy tín hiệu thì nó càng tệ hơ nữa.
Nói chung chỉ là cái tablet thôi mà bác đi so sánh với cả hệ thống âm thanh 100tr trên chiếc bmw của cậu em bác thì quá què quặc. Nếu bác am hiểu về âm thanh ô tô thì bác sẽ ko phán như vậy vì: 1 cái tablet 3tr mà đi so với power amp, component speakers, subwwoofer audio processort thì ko liên quan gì nhau cả. :3dcuoi:

• Like
Reactions: TVPL and lvtphong
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Anh mà đi đường Aux thì thui rùi lượm ơi ;).
Muốn chơi tablet thì có một trò đặc biệt là nếu xài Android Tablet.
Kể từ bắt đầu Android Lollipop, google support mặc định Usb otg với luôn usb soundcard. Nghĩa là chỉ cần kiếm 1 cái DAC tốt xài input usb là có thể dùng tablet để play hifi, lần trước em test cái sony ultra z ( em xài cái này làm cái main tablet trong xe vì nó là cái phone to nhất và rẻ nhất) gắn vô cái fiio e17, âm thanh ra nghe rất ổn.
Bác Phú cho em hỏi là có cái car amply nào support multi input và cho phép mình switch cái input đó bằng remote hay nút gì ko?
Idea của em là nối cái output của mấy cái usb dac thẳng vô cái ampli nhưng vẫn để ampli có thể switch qua xài cái đầu gốc khi cần thiết.
Khi đó cái tablet mới coi như là ngon lành

Thật ra nếu chơi nhạc lossless trên xe qua ổ cứng mà chơi tablet là quá amatuer vì thiết bị quá bèo đó bác. Thông thường, dân chơi lossles, .flac ở VN là dân rất chú trọng về chất lượng tín hiệu, âm thanh mà thiết bị đẹm lại đc nên đưa cái tablet để kêu họ xài trên xe thì họ cười rụng rốn luôn đó :)
Thí dụ: một đầu phát HD chuyên dụng trên xe hơi của bên em có thể đọc và giải mã được các file nhạc .flac lên đến 192Khz - 24bit và sử dụng chip hi-end mắc tiền như Wolfson. Tín hiệu cũng thường được đưa qua một D/A có khả năng giải mã các file hi-res này bằng ngõ Otical hay coaxial. Cở tablet thì chỉ giải mã hay chiếc xuất đc tín hiệu cỡ 44.1Khz - 16bit ( các file có dung lượng lớn hơn thì đều phải downsample xuống cho bằng chỉ số trên mới xài được trên tablet, thường động tác này đều đc các app trong tablet làm tự động).
Hình cái đầu HD hiệu Audison bên mình,

Bên mình có các ampli có luôn processor bên trong để giải mã các loại tín hiệu được đưa vô nó qua cổng OPTICAL. Nó có nhiều cổng vô khác nên bác có thể chuyển input trên remote giữa đầu cd zin và các thiết bị rời khác.

• Like
Reactions: abchung
Hạng B2
12/12/10
148
61
28
Trên ô tô nếu chơi 24bit/192khz thì lưu trữ mấy files nhạc to vật vã đó trên HDD hay có thiết bị lưu trữ chuyên dùng cho ô tô hả Bác

• Like
Reactions: abchung
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Trên ô tô nếu chơi 24bit/192khz thì lưu trữ mấy files nhạc to vật vã đó trên HDD hay có thiết bị lưu trữ chuyên dùng cho ô tô hả Bác
Cái đầu HD trên có ổ cứng trong SATRA 500g và kết nối ổ cứng ngoài lên đến 2T + vô số kết nối wifi với các thiết bị ngoại vi khác.
Thật ra nhạc hay theo ý mà ở res 24bit/192Khz thì cũng ko có nhiều mà bác.

Hạng B1
4/10/15
63
37
18
52
Xài HDD chứ bác, cơ mà kiếm nhạc hay cỡ 24bit/96khz cũng hiếm rồi. Chủ yếu vẫn là 16bit 44.1khz thôi, và để chơi hay chỉ còn cách gắn thêm bộ processor như của bác Phú.

• Like
Reactions: HP Stereo
Hạng B2
21/3/07
182
104
43
Visit Site
Em trả lời bác nhé:
Thứ nhất:
Đường truyền 3G luôn có bandwith lớn hơn 320Kbps ( chuẩn nén cao nhất của file mp3 được truyền tải) và hiện nay 3G VN thì nó qua hàng Mbps rồi. Nên stream nhạc dư sức ngon lành nhé bác!
Thứ 2:
Chơi kiểu này IP KHÔNG làm DAC và Pioneer 8750 không chỉ làm ampli mà còn làm luôn chức năng giải mã của DAC.

----------------------------

Em trả lời bác:
Các nguồn nhạc MP3 trên mạng ( có độ nén 320Kbps) hoặc cao hơn và hay được sử dụng để stream là ACC 128kbps thì làm sao mà so với các chuẩn của DSD. Sao bác ko so luôn với SACD, DVD-A, hoặc các files Hi-Res,... :3dcuoi:
Chừng nào đường truyền internet nó thành thần tốc thì tới lúc đó người ta sẽ gởi các file nhạc hạng nặng này qua mạng cho bác stream online luôn, lúc đó bác khỏi cần so sánh. Tạm thời, hiện nay thì phải nén nó thành các chuẩn thông dụng trên mới nghe online được.
Và với việc dùng các file có các chuẩn nén cao nhất có thể ở thời điểm hiện tại để truyền nhạc, sau đó sử dụng cách kết nối trên là phương pháp tối ưu nhất để có được nguồn nhạc chất lượng cao khi nghe online trên xe hơi.
Để so sánh, bác vào đây để nghe các chuẩn cao/thấp khác nhau.
https://www.di.fm/premium
Luôn tiện, cảm ơn bác đã chia sẻ kiến thức ở các hạng mục đánh số 1., 2., 3., 4. trên.
Cheers.

Em có cái này hỏi bác được chứ!
1. Pioneer hỗ trợ cả apple carplay và Android auto kết nối qua cáp kết nối mới của apple chỉ truyền tín hiệu Digital. Tại sao lại cầm đến 3G ở đây?

Vì chỉ truyền Digital nên chắc chắn sẽ dùng DAC trên của Pionerr. Thêm nữa trình player thật ra cài đặt trên Pioneer và dùng công nghệ của Blackberry NQX nên iphone chỉ đóng vai trò thiết bị lưu trữ mà thôi. Cả player lẫn DAC đều do Pioneer đảm nhiệm nên mình càng không hiểu 3G làm cái gì ở đây.

2. Tại sao bác không dùng định dạng file Apple losses M4A 500kbps của Apple. Hầu như thiết bị nào cũng chạy được chuẩn này dùng lượng lại không quá cao như Flac. Chia sẽ từ iphone sang các máy khác cũng tiện.

• Like
Reactions: meshow
O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Em có cái này hỏi bác được chứ!
1. Pioneer hỗ trợ cả apple carplay và Android auto kết nối qua cáp kết nối mới của apple chỉ truyền tín hiệu Digital. Tại sao lại cầm đến 3G ở đây?

Vì chỉ truyền Digital nên chắc chắn sẽ dùng DAC trên của Pionerr. Thêm nữa trình player thật ra cài đặt trên Pioneer và dùng công nghệ của Blackberry NQX nên iphone chỉ đóng vai trò thiết bị lưu trữ mà thôi. Cả player lẫn DAC đều do Pioneer đảm nhiệm nên mình càng không hiểu 3G làm cái gì ở đây.

2. Tại sao bác không dùng định dạng file Apple losses M4A 500kbps của Apple. Hầu như thiết bị nào cũng chạy được chuẩn này dùng lượng lại không quá cao như Flac. Chia sẽ từ iphone sang các máy khác cũng tiện.
Dùng 3G để nghe nhạc online đó bác.

Hạng B1
17/4/14
60
27
18
Cách bác chẳng qua là dùng tablet để xài trên xe nên cũng bất tiện. Nó bất tiện là khi xuống xe phải tắt cái tablet đó đi, rồi khi lên phải mở ra coi lại
Cái này không đúng, trên tablet vẫn làm được chuyên sleep khi bác tắt máy xe và tự động mở cũng như phát tiếp nhạc / video đang phát trước đó khi bác mở máy. Tất cả bằng phần mềm, ko cần can thiệp phần cứng.

Cở tablet thì chỉ giải mã hay chiếc xuất đc tín hiệu cỡ 44.1Khz - 16bit ( các file có dung lượng lớn hơn thì đều phải downsample xuống cho bằng chỉ số trên mới xài được trên tablet, thường động tác này đều đc các app trong tablet làm tự động).
.
Cái DAC bên dưới có thể dùng cho tablet, chỉ cần cắm qua cổng OTG.

http://www.amazon.com/FiiO-E10K-Headphone-Amplifier-Black/dp/B00LP3AMC2
Maximum audio format: 96Khz/24Bit
Including a front-panel 1/8" headphone jack, a rear-panel 1/8" line output and a rear-panel coaxial digital output

Hạng B1
17/4/14
60
27
18
Anh mà đi đường Aux thì thui rùi lượm ơi ;).
Muốn chơi tablet thì có một trò đặc biệt là nếu xài Android Tablet.
Kể từ bắt đầu Android Lollipop, google support mặc định Usb otg với luôn usb soundcard. Nghĩa là chỉ cần kiếm 1 cái DAC tốt xài input usb là có thể dùng tablet để play hifi, lần trước em test cái sony ultra z ( em xài cái này làm cái main tablet trong xe vì nó là cái phone to nhất và rẻ nhất) gắn vô cái fiio e17, âm thanh ra nghe rất ổn.
Android L support native DAC, nhưng bác cần phải flash 1 thêm kernel hoặc 1 rom chuyên dụng để vừa có thể sử dụng OTG, vừa sạc luôn cho tablet. Nếu không tablet sẽ hết pin vì nuôi DAC / HDD của bác.

Hạng B1
4/10/15
63
37
18
52
Cái này không đúng, trên tablet vẫn làm được chuyên sleep khi bác tắt máy xe và tự động mở cũng như phát tiếp nhạc / video đang phát trước đó khi bác mở máy. Tất cả bằng phần mềm, ko cần can thiệp phần cứng.

Cái DAC bên dưới có thể dùng cho tablet, chỉ cần cắm qua cổng OTG.

http://www.amazon.com/FiiO-E10K-Headphone-Amplifier-Black/dp/B00LP3AMC2
Maximum audio format: 96Khz/24Bit
Including a front-panel 1/8" headphone jack, a rear-panel 1/8" line output and a rear-panel coaxial digital output
Phong trào độ tablet lên xe diễn ra từ 2011 đến 2013 rồi cụ nhoé :), chưa vụ nào ra tấm ra miếng & cái DAC bác trích dẫn ấy dạng trung bình thấp thôi :)
Trong OS này thì bác Phú cũng độ tablet lên xe lâu rồi nên vụ này có nhiều kinh nghiệm.

• Like
Reactions: lvtphong