Hạng B2
1/9/04
283
1
18
Em đang muốn ghi nhạc MP3 vào đĩa DVD nhưng không biết có phần mềm nào để ghi không? Nếu mình format và chép file MP3 vào như 1 đĩa DATA thì đầu DVD bình thường có đọc được không?

Bác nào biết giúp em với.

Cảm ơn các Bác.

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.374
113
RE: Cách ghi DVD AUDIO

Tôi không biết chính xác bác muốn hỏi về cái gì nên chưa thể đưa ra lời khuyên phù hợp.

DVD Audio đĩa DVD chỉ chứa âm thanh mà thôi, nó là loại hoàn toàn khác với dạng DVD Video chứa phim và DVD Data để ghi dữ liệu. Chất lượng âm thanh của DVD Audio rất cao nhưng chỉ chạy được trên những đầu đọc phù hợp mà thôi. Tuy nhiên, hình như hiện nay dạng thức này đã không được người ta ưa chuộng nên gần như không còn thấy trên thị trường (ít nhất là ở Việt Nam).

Tuy nhiên, để tận dụng do một số người có nhu cầu tận dụng dung lượng lưu trữ lớn của đĩa DVD (lên đến 4.7 GB) để chỉ ghi âm thanh, hiện có một số chương trình cho phép thực hiện việc này. Những đĩa này được gọi là Audio DVD, nó vẫn là đĩa DVD Video thông thường nhưng phần video chỉ là những hình ảnh tĩnh, ví dụ như bức ảnh, bức tranh nên thừa ra rất nhiều không gian để ghi âm thanh. Tôi thì hay dùng chương trình Audio DVD Creator, có thể tải về bản dùng thử ở địa chỉ: http://www.audio-dvd-creator.com Chương trình này có thể tạo ra những đĩa DVD chứa tới 6 tiếng âm thanh chất lượng cao hoặc 45 tiếng âm thanh chất lượng trung bình!!! Và những đĩa Audio DVD này có thể sử dụng trên bất cứ đầu đọc DVD thông thường nào.

Còn nếu trong trường hợp đầu đọc DVD có hỗ trợ MP3 thì bác có thể đơn giản là chép những bài hát MP3 lên đĩa DVD là xong. Nhưng những đĩa này lại không sử dụng được trên những đầu đọc đĩa DVD Video thông thường.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: BLTrinh
Hạng B2
1/9/04
283
1
18

Cám ơn bác Tuan. Bác đã trả lời toàn bộ những gì em đang thắc mắc. Em sẽ thử cả 2 kiểu trên.

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

bác xài nero đi bác
ghi MP3 hay làm đĩa phim đầu thường coi được hết, máy nghe đĩa đọc luôn:)

Hạng B2
1/9/04
283
1
18

Trích đoạn: tenziketui

bác xài nero đi bác
ghi MP3 hay làm đĩa phim đầu thường coi được hết, máy nghe đĩa đọc luôn:)

Dạ, em đã cài Nero Premium. Tuyệt cú mèo.
Cám ơn Bác.

Hạng B1
15/5/08
70
6
8
47

các bác giúp em giải thích cái vụ này với ah.e cũng đang quan tâm vi muốn chép nhạc lên disc dvd-r để có thể chạy được trên JVC AVX710 nhưng e loay hoay làm hư hết 2 cái disc rồi mà vẫn không chạy được
lần 1 em chép toàn file .wav (e muốn nghe nhạc chất lượng cao:)) nhưng đầu đọc báo file kg support :( trong khi e nhớ rất rõ là nó có support. Ngạc nhiên là chi có khoảng 20 file chạy bình thường cũng là .wav
lần 2 e chuyển lại toàn bộ là file .wma nhưng kết quả còn tệ hơn,không chạy file nào:(
các bác nào biết cách chép sao cho no chay file nhạc có chất lượng cao thì chỉ giúp e với.e đang dùng nero 7 essential .e tks các bác

Last edited by a moderator: