Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
RE: Cách phòng chống xe hỏng do bị ngập nước

Trích đoạn: corolla95
thì ra là nuớc ngập cao wá ( ngay góc kem Bạch đằng - lê lợi ) ...cái đầu xe nó nổi lên :D nên còn cái chi mà bám đường nữa:D
chế thêm cái chân dzịt làm xe lội nước lun bác ơi :D

Hạng B2
23/6/05
255
103
53
36
Sài Gòn thân yêu
www.otosaigon.com

thì ra là nuớc ngập cao wá ( ngay góc kem Bạch đằng - lê lợi ) ...cái đầu xe nó nổi lên nên còn cái chi mà bám đường nữa
Hú vía ...
Ôi kin wá, em mà gặp trời mưa thì cứ việc mang xe đạp ra mà đạp (đi gần gần thui). Hôm bữa em đi mua đồ ăn cho mấy con cá mà trời mưa ngập hơn nữa bánh xe đạp muốn hục xì dầu, công nhận đường xá và hệ thống thoát nước tệ wá.[:eek:]

Hạng B1
29/9/03
68
3
0
53

Trích đoạn: corolla95
...cái đầu xe nó nổi lên :D nên còn cái chi mà bám đường nữa:D
Hú vía ...

Xe này nổi theo nước, yên tâm không lo hỏng máy. Chỉ cấn mang thêm một mái chèo là có thể cứu hộ người khác được rồi.

Tập Lái
28/9/05
16
1
0
66

Thêm một chút kinh nghiệm, các bác nhé.
Khi xe đã bị ngập nước và chết máy. Việc phải làm ngay là:
- Để cần số vào vị trí N (nếu là xe số tự động) kéo phanh tay
- Hạ kính cửa để có thể chui ra (nếu cần) Vì có thể các bác mở cửa xe thì nước ngập sẽ tràn vào gây thêm phiền toái sau này. Gây thêm chi phí sửa chữa
- Tắt khóa điện và để ở vị trí 1 và không rut chìa khóa ( tránh trường hợp xe bị khóa lái không đẩy xe di chuyển được)
- Thuê vài người đẩy xe lên chỗ cao và gọi cứu hộ.
- Tuyệt đối không đề thử nổ máy khi không biết chắc chắn nước có bị vào máy hay không.
Mong các bác ghi nhớ phòng trường hợp xảy ra với mình.

• Like
Reactions: Thieu Quang
Hạng D
22/1/06
1.035
278
83
hòn ngọc viễn đông

Cám ơn bác LXC rất nhiều về những kinh nghiệm quý báu mà bác đã chia sẻ với Anh em OS.Tôi cũng xin hỏi thăm về việc cứu hộ xe hư hỏng do ngập nước hay chết máy dọc đường,có bác nào ở Sàigòn đã rành rẽ chuyện này,hay đã từng có kinh nghiệm xin các bác hay post lên chia sẻ,giúp AE trong OS nếu có sự cố thì có được sự giúp đỡ.Nếu phải nằm đường hay không được giúp đỡ sẽ chịu thiệt thòi lắm.Riêng bác LXC chỉ có AE ở ngoài Hà Nội thiệt là sướng vì có bác phục vụ rùi.:).Cám ơn các bác trước nhé,mong nhận được nhiều kinh nghiệm chia sẻ quý báu của các bác.

Hạng B2
28/5/04
213
1
18
Bưởi Tân Triều đeee

Thanks bác LXC nhiều lắm, hôm nọ thấy đường ngập qua khỏi bánh xe, em làm liều luôn, xe ko bị tắt máy j cả. Tới hôm nay đọc được bài của bác em mới cảm thấy hôm đó mình liều quá.

Hạng B1
12/7/06
52
4
0

Cảm ơn các bác. Đọc lại em thấy vẫn còn run. Hồi mới mua xe, chở vợ đi chơi. Khi đi đến đường Trường Chinh (HN), nước ngập tới gần hết bánh xe, em vẫn đi. Mấy xe trước đều bị chết máy cả. May mà xe em đi qua không sao. Quả đấy mà chết máy, chắc chắn em sẽ đề lại và thế là .....ngay. Hôm sau đọc báo thấy có một em Mondeo bị vỡ máy do đề nổ khi bị ngập và chi phí hết 60tr. Hú vía:D:D:D

Hạng B2
1/8/06
286
20
18

Qú bổ ích luôn, cám ơn pác nhìu:D

Hạng B2
24/3/06
198
5
0
TPHCM

Tháo pô air thấy có nước vô, nếu tháo hết bu-gi ra và đề máy 1 hồi... nước trong buồng đốt nó có ra hết hông các bác?

Tháo pô air thấy có nước vô, nếu tháo hết bu-gi ra và đề máy 1 hồi... nước trong buồng đốt nó có ra hết hông các bác?

Kô nên sử dụng máy đề vì có khả năng làm máy hỏng thêm.

Để cẩn thận với xe số cơ, bác cài số 3, kích một bánh chủ động lên rồi quay bánh đó từ từ dăm vòng. Piston sẽ chuyển động trơn nhẹ nếu máy kô bị kẹt ở trong xilanh .

Với số tự động bác không làm thế được mà phải quay trực tiếp vào puley đầu trục cơ

Sau đó phải đo hành trình của các piston xem có bị hụt không , kết hợp với đo áp suất buồng đốt để đảm bảo chắc chắn có cần phẫu thuật máy kiểm tra thực tế hay chỉ cần thay dầu bảo dưỡng là đủ.