Hạng D
7/3/07
2.225
53.811
113
trungnghia nói:
trungnguyen200632 nói:
khi đổi bằng (hết hạn) phải có mặt để nộp HS + nhận, nếu không, phải có cò. Cái này phải bỏ
Chết mịa, 8/3 lấy bằng lái đổi mà vợ sắp sinh, phải vác bụng bầu lên lấy bằng sao mấy bác?:mad:

Bác đổi mấy lần rồi mà làm bộ hoài :D. Người có tên trong cùng sổ HK đi lãnh dùm được mà. Không lẽ bà này không cùng tên trong sổ HK của bác

Hạng D
25/6/09
1.674
10.063
113
minhnl nói:
Bác motlgd,

Em hoàn toàn đồng ý với bác Play Cu, để cải cách được thì cần chỉ ra mục đích đổi bằng làm gì, và cần tập trung hóa dữ liệu dùng CNTT.

Nếu GTCC hiện đại hóa dùng CNTT được, thì có thể dẹp tất cả các loại hồ sơ gốc, cũng như dẹp được bằng giả, hồ sơ giả (CSGT kiểm tra từ xa được ngay, làm sao xài đồ giả được), v.v. Hồ sơ gốc thực ra chỉ là cách đổ trách nhiệm quản lý lên nhân dân, ko quản lý được nên bắt dân quản lý giùm, mất ráng chịu. Trước kia ko có CNTT thì đành phải thế, thời đại này mà còn ko biết ưu điểm của CNTT thì nghe vô lý quá, đưa CNTT vào thật ra rất dễ bác ạ, rào cản chỉ là tư duy lối mòn thôi.

Về mục đích đổi bằng:
- Kiểm tra lại bằng: ko hợp lý lắm, ko lẽ lại nói lúc sát hạch ko đủ chất lượng.
- Kiểm tra lại sức khỏe: hợp lý. Nhưng có ai ko lấy được giấy khám SK đâu, nên cuối cũng vẫn chỉ là hình thức. Lái xe vẫn khổ, tiền thuế vẫn tốn kém cho những chuyện vô bổ phải ko ạ.

Túm cái váy, để cải cách được em nghĩ GTCC cần có các quyết định lớn:
- CNTT hóa hệ thống.
- Mạnh dạn dẹp nạn gia hạn bằng ko mục đích.
- Nâng cao chất lượng đào tạo lái xe. Cả kĩ năng thao tác lái, và dạy đạo đức, luật, cách ứng xử, sửa xe. Cái này đang bị bỏ trống. Nếu 1 lái xe cứng sau đó mới có bằng thì rõ ràng chẳng bao giờ cần đến gia hạn. Rất tiếc hiện tại đa số bằng lái cấp xong thì chỉ có 1 số ít người đủ điều kiện để trở thành 1 lái xe thực sự, còn lại cầm bằng làm kiểng.

Em cũng đồng ý với bác này.
Thời buổi thông tin liên lạc năm 2010 rồi mà cái gì cũng đòi người dân vác cả mớ hồ sơ giấy tờ đi đi lại lại, rồi lại mang về nhà giữ. Chẳng hiểu hệ thống CNTT của GTCC để làm gì?!!
Bức xúc nhất là cứ 3 năm lại phải về địa phương để đổi, trong khi mình đang ở tuốt tỉnh khác. Tại sao đăng kiểm cái xe thì không cần, trong khi bằng thì lại phải lọ mọ về tận địa phương??!!. Rồi lại còn vụ phải kèm theo bằng cũ nữa!! Cái này chẳng để làm gì, vì trong hệ thống của Sở GTCC đã lưu ngày đổi lần trước rồi. Chỉ tội cho dân, chẳng may rơi rớt đâu đó là....mất xiền cho CÒ!!!!
Theo em, bằng lái nên có hạn dài hơn một chút (5 hoặc 10 năm sau khi đã đổi 1-2 lần) và có thể đổi ở bất kỳ địa phương nào là tiện cho người dân nhất.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Cứ với tinh thần: Vì dân phục vụ, hay với trách nhiệm: Nhận lương từ thuế của ai thì phục vụ người ấy> Sẽ làm cho mọi việc trở nên đơn giản và người dân sẽ tự khắc vừa lòng.

em thấy cứ CNTT mà dùng.
Bữa trước em đi đổi bằng giấy tờ đầy đủ vậy mà vẫn chạy về nhà,đơn giản là do hok mang theo hồ sơ chứng chỉ của nhưng lần đổi bằng trước đó.
Khi hỏi tại sao phải xem thì
được trả lời là do quy định.
Em mới hỏi tiếp,vậy em đổi 5 lần hay 10 lần thì mỗi lần đổi bằng mới thì mang cho các anh xem hết sao,
câu trả lời Vâng.
em mới hỏi,nếu cũ và rách hết thì sao,
cau trả lời:anh phải tự chịu trách nhiệm về nó chứ.
Botay

Hạng D
7/3/07
2.225
53.811
113
taylaihanoi nói:
Bức xúc nhất là cứ 3 năm lại phải về địa phương để đổi, trong khi mình đang ở tuốt tỉnh khác. Tại sao đăng kiểm cái xe thì không cần, trong khi bằng thì lại phải lọ mọ về tận địa phương??!!. Rồi lại còn vụ phải kèm theo bằng cũ nữa!! Cái này chẳng để làm gì, vì trong hệ thống của Sở GTCC đã lưu ngày đổi lần trước rồi. Chỉ tội cho dân, chẳng may rơi rớt đâu đó là....mất xiền cho CÒ!!!!
Theo em, bằng lái nên có hạn dài hơn một chút (5 hoặc 10 năm sau khi đã đổi 1-2 lần) và có thể đổi ở bất kỳ địa phương nào là tiện cho người dân nhất.
Bằng B2 bây giờ thời hạn 5 năm rồi đó bác. Thu lại bằng lái cũ kẹp vào hồ sơ sau khi đã cắt góc em nghĩ là hình thức để chống mấy bác thay hình tẩy xóa, làm bằng giả trên nền cái bằng thật :D

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
chauha nói:
trungnghia nói:
trungnguyen200632 nói:
khi đổi bằng (hết hạn) phải có mặt để nộp HS + nhận, nếu không, phải có cò. Cái này phải bỏ
Chết mịa, 8/3 lấy bằng lái đổi mà vợ sắp sinh, phải vác bụng bầu lên lấy bằng sao mấy bác?:mad:

Bác đổi mấy lần rồi mà làm bộ hoài :D. Người có tên trong cùng sổ HK đi lãnh dùm được mà. Không lẽ bà này không cùng tên trong sổ HK của bác
Hôm qua đi lấy bằng, mang Hộ Khẩu đi. Lên tới nơi hỏi : Chị ơi tui lấy bằng giùm Bà xã được không ạ??? Chi kia : Được, Bà xã của anh hả?? Tui gật đầu nhưng chửi thề trong bụng : ĐM, tui có ở không đâu mà đi lấy bằng cho bà xã người khác!!!!

Quên nữa, Bằng kỳ này B1, b2 cho thời hạn lên 5 năm rồi nha, không phải 3 năm như trườc nữa, cũng đỡ khổ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/8/06
216
23
28
62
Mình làm bằng D vẫn 3 năm, mà lại tính từ ngày làm lại bằng chứ không tính từ ngày hết hạn? Tức là nếu bằng của bạn hết hạn ngày 9/3, nhưng bạn đi đổi bằng ngày 4/3 thì hạn mới sẽ là 4/3/2013. Còn bạn đổi bằng trễ 1 ngày cũng phải thi lại

Hạng D
7/3/07
2.225
53.811
113
Oto_Pleiku nói:
Mình làm bằng D vẫn 3 năm, mà lại tính từ ngày làm lại bằng chứ không tính từ ngày hết hạn? Tức là nếu bằng của bạn hết hạn ngày 9/3, nhưng bạn đi đổi bằng ngày 4/3 thì hạn mới sẽ là 4/3/2013. Còn bạn đổi bằng trễ 1 ngày cũng phải thi lại

Đổi giấy phép lái xe trường hợp giấy phép lái xe hết hạn sử dụng

(Thực hiện theo Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/6/2009 của Bộ Giao thông vận tải, văn bản số 4003/CĐBVN-QLPTNL ngày 09/10/2007 của Cục Đường bộ Việt Nam, Thông tư 76/2004/TT-BTC ngày 29/07/2004 và Thông tư 53/2007/TT-BTC ngày 21/05/2007 của Bộ Tài Chính)

I- Điều kiện:
- Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng chưa quá 01 tháng (không bị bấm lỗ hoặc bị bấm 1 lỗ và không hư hỏng): Còn đủ hồ sơ lái xe sẽ được xét đổi giấy phép lái xe.
- Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng trên 01 tháng nhưng chưa quá 06 tháng ( không bị bấm lỗ hoặc bị bấm 1 lỗ): Người có giấy phép lái xe còn đủ bộ hồ sơ lái xe phải sát hạch lại lý thuyết.
- Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng trên 01 tháng và bị bấm 2 lỗ : Phải dự sát hạch cả lý thuyết và thực hành lái xe để được cấp lại giấy phép lái xe.
- Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng đã quá 06 tháng : Phải dự sát hạch lại cả phần lý thuyết và thực hành lái xe để được cấp giấy phép lái xe, không phải dự học theo chương trình đào tạo.

Em quote lại thông tư của BGTVT, phần in đậm đó bác. Quá vài ngày vẫn đổi được mà bác

Hạng B2
22/8/06
216
23
28
62
Đúng rồi. Mình cũng tưởng cái Thông tư này nó vậy.
Nhưng chú em làm Chánh văn phòng sở Giao thông đã nói mình: quy định thay đổi rồi, anh làm lại cho nhanh chứ không phải thi lại, chỉ cần qua 1 ngày. Các Bác thử kiểm tra lại xem sao? Chứ lỡ quá ngày phải thi lại thì mất công lắm.

Hạng C
21/8/07
574
32.125
93
Có bằng mới kiểu thẻ ATM chưa các bác. Nghe nói trong năm nay sẽ chuyển sang dạng này.
Tháng 8 này em cũng phải đổi bằng rồi, cầm cái bằng ép plastic sao thấy nản quá.