Hạng C
13/2/08
557
11
18
ngựa hoang nói:
Có bằng mới kiểu thẻ ATM chưa các bác. Nghe nói trong năm nay sẽ chuyển sang dạng này.
Tháng 8 này em cũng phải đổi bằng rồi, cầm cái bằng ép plastic sao thấy nản quá.
bằng e cũng sắp hết hạn... nên ghiền cái thẻ nhựa wá... k bít có được k đây!!!

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62
Bác chủ thớt có ý và tham khảo như vậy là hay lắm đó. ANh em cũng sẽ góp ý thêm cho bác để bác làm báo cáo cho lãnh đạo xem xét và phê duyệt. Riêng em có ý kiến thêm về cái giấy phép lái xe ( cái này trước đây em cũng đã viết và báo Nhân dân cũng đã đăng bài): GPLX nên làm dạng thẻ nhựa, có gắn chíp và kích thước nhỏ gọn như các thẻ ATM. Các thông tin chứa trong chip, có thể update các thông tin mới của người lái xe và giúp cho CSGT kiểm tra "tiền án" của chủ thẻ.... Ngoài ra có thể cấp ( có thể với một số điều kiện nào đó) GPLX được chấp nhận ở một số quốc gia...
Chúc bác "thu lượm" được nhiều thông tin bổ ích và mong sự cố gắng của bác sẽ làm cho người dân được hưởng các lợi ích mà cải cách thủ tục hành chính mang lại.
Rất cảm ơn bác về thiện chí và tấm lòng.

Hạng B2
2/12/08
419
5
18
chauha nói:
trungnghia nói:
trungnguyen200632 nói:
khi đổi bằng (hết hạn) phải có mặt để nộp HS + nhận, nếu không, phải có cò. Cái này phải bỏ
Chết mịa, 8/3 lấy bằng lái đổi mà vợ sắp sinh, phải vác bụng bầu lên lấy bằng sao mấy bác?:mad:

Bác đổi mấy lần rồi mà làm bộ hoài :D. Người có tên trong cùng sổ HK đi lãnh dùm được mà. Không lẽ bà này không cùng tên trong sổ HK của bác

E có bằng từ 1992, cũng đổi khá nhiều lần rồi.
Ngày trước lấy bằng ngoài bắc, nay chuyển vào SG, nên người cùng HK cũng ở SG lun, muốn đổi hoặc bay ra hoặc đưa cò, lần năm ngoái hết 1 chai.
Lại nữa, bác muốn đổi sớm trước khi hết hạn cũng không được, 1 lần, tiện đi c tác, e làm giấy đổi luôn (còn 3 tháng nữa mới hết hạn) bị từ chối do còn hạn nhiều???
Lần năm trước đổi cũng bị hỏi chứng chỉ học nghề??? bị mất rồi, lại chi.
Túm lại là tất cả các thủ tục, bỏ cái nào nhẹ người cái đó

Hạng D
29/11/06
3.955
10.129
113
Hôm qua em đi đổi cái B2 ở Lý Chính Thắng, có chú cò ngồi ngay cổng kêu đưa làm dùm, em nói em đang rảnh nên ko cần... hê hê... (mà đúng là ko cần thiệt).
Thủ tục như vậy là tạm ổn, khám sức khỏe tại chỗ + nộp hồ sơ mất 30'. Hẹn 4 ngày sau đến nhận bằng. Tổng thiệt hại là 66k (30k lệ phí và 30k khám sức khỏe, 6k cho 2 lần gửi xe) chứ ko phải 50k như bác gì nói ở trên.

Tạm hài lòng, tuy nhiên, nếu muốn cải cách hơn nữa thì nên:
1/ Mặc dù đơn được phát không nhưng phải chạy đến đó lấy về Phường ký xác nhận. Nếu được, cho down load cái đơn xin đổi bằng trên mạng chứ ko phải mất công chạy đến đó lấy về.
2/ Bỏ phần xác nhận của Phường hoặc cty vì cái này thực sự không cần thiết.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
camapsaigon nói:
Hôm qua em đi đổi cái B2 ở Lý Chính Thắng, có chú cò ngồi ngay cổng kêu đưa làm dùm, em nói em đang rảnh nên ko cần... hê hê... (mà đúng là ko cần thiệt).
Thủ tục như vậy là tạm ổn, khám sức khỏe tại chỗ + nộp hồ sơ mất 30'. Hẹn 4 ngày sau đến nhận bằng. Tổng thiệt hại là 66k (30k lệ phí và 30k khám sức khỏe, 6k cho 2 lần gửi xe) chứ ko phải 50k như bác gì nói ở trên.

Tạm hài lòng, tuy nhiên, nếu muốn cải cách hơn nữa thì nên:
1/ Mặc dù đơn được phát không nhưng phải chạy đến đó lấy về Phường ký xác nhận. Nếu được, cho down load cái đơn xin đổi bằng trên mạng chứ ko phải mất công chạy đến đó lấy về.
2/ Bỏ phần xác nhận của Phường hoặc cty vì cái này thực sự không cần thiết.
Bác lạc hậu rồi, tui down cái đơn trên mạng nè. Cái thứ 2 nên bỏ, bữa tui ra phường chứng hết 1 buổi sáng....

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Quá hay, bac thật có tâm
Cải cách thủ tục hành chính về cấp, đổi Giấy phép lái xe

Dưng cơ mà, nếu được bác nên đề xuất cải cách triệt để hơn nữa : dẹp hẳn việc thi hình bằng xe cảm biến, tốn tiền dân (mỗi sân hàng chục tỷ, chưa tính tiền mặt bằng) nhưng hiệu quả cực kém, thí sinh chỉ biết ...bò chứ không biết chạy !
Cải cách thủ tục hành chính về cấp, đổi Giấy phép lái xe

Last edited by a moderator:
Hạng B2
30/1/08
496
23
28
53
Sao không làm y như các nước tiên tiến khác cho nhanh, tội gì nghiên kíu cho mệt vậy nhỉ.

Luật giao thông thì có thể khác chứ quản lý, cấp, đổi... cái bằng thì có cái quái gì mà cần phải khác. Cứ xem nước nào đã làm tốt mà bê nguyên con vô áp dụng cho dân nhờ đi.

Hạng B2
28/12/09
471
2.584
93
Tp Hồ Chí Minh
ngựa hoang nói:
Có bằng mới kiểu thẻ ATM chưa các bác. Nghe nói trong năm nay sẽ chuyển sang dạng này.
Tháng 8 này em cũng phải đổi bằng rồi, cầm cái bằng ép plastic sao thấy nản quá.

Cháu được biết có kế hoạch chuyển đổi bằng lái qua loại form chuẩn ISO, nhưng hình như tổng cộng 26 triệu bằng cả (2B, 4B) nên chưa biết có kết hợp với công tác của bác chủ thớt không.
[link]http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2009/11/3BA16251/[/link]

<hr/>

Hạng B2
3/10/08
136
2
18
Sao hoả
chauha nói:
Oto_Pleiku nói:
Mình làm bằng D vẫn 3 năm, mà lại tính từ ngày làm lại bằng chứ không tính từ ngày hết hạn? Tức là nếu bằng của bạn hết hạn ngày 9/3, nhưng bạn đi đổi bằng ngày 4/3 thì hạn mới sẽ là 4/3/2013. Còn bạn đổi bằng trễ 1 ngày cũng phải thi lại

Đổi giấy phép lái xe trường hợp giấy phép lái xe hết hạn sử dụng

(Thực hiện theo Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/6/2009 của Bộ Giao thông vận tải, văn bản số 4003/CĐBVN-QLPTNL ngày 09/10/2007 của Cục Đường bộ Việt Nam, Thông tư 76/2004/TT-BTC ngày 29/07/2004 và Thông tư 53/2007/TT-BTC ngày 21/05/2007 của Bộ Tài Chính)

I- Điều kiện:
- Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng chưa quá 01 tháng (không bị bấm lỗ hoặc bị bấm 1 lỗ và không hư hỏng): Còn đủ hồ sơ lái xe sẽ được xét đổi giấy phép lái xe.
- Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng trên 01 tháng nhưng chưa quá 06 tháng ( không bị bấm lỗ hoặc bị bấm 1 lỗ): Người có giấy phép lái xe còn đủ bộ hồ sơ lái xe phải sát hạch lại lý thuyết.
- Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng trên 01 tháng và bị bấm 2 lỗ : Phải dự sát hạch cả lý thuyết và thực hành lái xe để được cấp lại giấy phép lái xe.
- Giấy phép lái xe hết hạn sử dụng đã quá 06 tháng : Phải dự sát hạch lại cả phần lý thuyết và thực hành lái xe để được cấp giấy phép lái xe, không phải dự học theo chương trình đào tạo.

Em quote lại thông tư của BGTVT, phần in đậm đó bác. Quá vài ngày vẫn đổi được mà bác

Em không hiểu giấy phép lái xe bị hết hạn tại sao lại phải thi lại lý thuyết và thực hành. Hai việc này liên quan với nhau ở chổ nào? Chẳng lẽ lâu quá không lái xe thì quên luật, phải học lại luật à.
Em đã đổi GPLX 5 lần rồi mà thú thật nhiều biển báo trên đường đến nay em chẳng biết nó có nội dung gì
. Như bà cả của em đây cũng đã đổi GPLX được 3 lần rồi mà bây giờ lên xe chẳng biết chạy, biển báo thì nhìn A suy luận ra B.
Âu cũng là do em và bà cả cũng như nhiều bạn bè đồng lứa khi đi lấy bằng lái toàn là "mua" không à! Hồi đó em thi lý thuyết thì có chú xxx đứng kế bên đọc đáp án, thi thực hành do không quen tay láy mấy chú Jeep (tay lái ít, nặng) nên chạy đụng cọc lung tung nhưng chú xxx sát hạch ngoắc tay lia lịa ra hiệu chạy ra lẹ đi.
Em nghĩ nên tăng cường quản lý chất lượng thi lấy bằng lái cho tốt, giám sát thi cử thật nghiêm bởi nếu thuộc bài đúng nghĩa thì sẽ nhớ dai, lâu quên lắm. Em biết cái này khó thực hiện trong hoàn cảnh hiện nay nhưng nên cố gắng thử xem.
Nếu bằng lái quá hạn vài năm thì bắt nộp phạt rồi cho cấp lại bằng lái khác. Vì nếu theo qui định hiện nay nhiều người do công việc lu bu, quên gia hạn GPLX, bị trễ vài tháng mà phải thi lại lý thuyết thì rất mất thời gian và công sức. Nếu quá hạn từ 3 hoặc 5 năm trở lên thì huỷ giá trị bằng lái, muốn có GPLX khác thì phải học và thi lại.
Vụ bắt đương sự tự quản lý hồ sơ gốc GPLX thì chỉ có ở VN mới có chuyện này. Cái này thể hiện cơ quan chức năng yếu, không làm nổi nên đẩy cho dân làm chuyện của mình. Cơ quan chức năng nên lưu trữ hồ sơ bằng vi tính để tra cứu và một bộ hồ sơ sổ bộ để quản lý dự phòng. Việc lưu trữ hồ sơ có thể học hỏi một số cơ quan nhà nước nước ngoài như Hoa Kỳ, họ cho mã số hồ sơ rồi chụp (scan) lại toàn bộ hồ sơ gốc chỉ giữ lại bản chụp. Sau này cần tra cứu thì mở ra xem lại, bộ hồ sơ sẽ thể hiện đầy đủ các chi tiết của một bộ hồ sơ như trên giấy kể cả con dấu nổi cũng nhìn thấy nếu máy scan tốt.
Vài lời đóng góp cùng bác, thấy bác em thương quá... vì nhiều năm qua em cũng đã từng ngồi viết đề xuất cải cách hành chính như bác nhưng cứ lẩn quẩn vì... thủ tục hành chính của VN mình nó hành dân là chính và cứ lẩn quẩn cải cách đi cải cách lại mà không có lối ra bởi mấy từ "cơ chế", "con người", "ý thức chấp hành"... Nay em thoát rồi

Last edited by a moderator: