Tập Lái
31/12/07
4
0
1
Kính thưa các bác, em có một số vấn đề thế này mong các bác quan tâm góp ý vì đây là quyền lợi của các bác (những người đang học lái xe ô tô, đã có bằng lái xe ô tô).
Chuyện là thế này, hiện nay em được tham gia nhiệm vụ rà soát lại các thủ tục về cấp, đổi, cấp lại...đại ý là các loại thủ tục hành chính liên quan đến Giấy phép lái xe ô tô (theo đề án 30 của Chính phủ về đơn giản hóa thủ tục hành chính) với một số mục tiêu là: Các thủ tục này có cần thiết hay không; thành phần hồ sơ có rõ ràng, hay không (ví dụ một số trường hợp phải xin xác nhận của công an, UBND... có nên để tồn tại hay là không cần), cái nào trong hồ sơ cần thiết, không cần thiết...hoặc là việc bắt sát hạch lại lý thuyết, sát hạch lại thực hành lái xe đối với một số trường hợp có cần thiết hay không....Đại ý là tất cả các vấn đề xung quanh cái Giấy phép lái xe của các bác. Nhằm đơn giản hơn nữa các thủ tục xung quanh cái giấy phép lái xe này, em mong muốn các bác trên OF sẽ bớt chút thời gian có các ý kiến để làm thế nào tạo thuận lợi nhất cho mọi người khi làm giấy phép lái xe mới, đổi GPLX, mất giấy phép lái xe...để kiến nghị sửa lại các quy định về các thủ tục này.
Em ví dụ: Bọn em sẽ kiến nghị là khi đã có GPLX, đến hạn phải đổi GPLX thì đổi ở Sở GTVT nào cũng được (hiện nay bắt đổi tại Sở GTVT nơi bác có hộ khẩu), không phải thực hiện việc di chuyển GPLX nữa
Mong nhận được nhiều ý kiến của các bác.

Hạng B2
22/8/06
216
23
28
62
Bác mới tham gia OS mà đưa ra 1 đề tài nghe rất chi là Vĩ mô. Nhưng dù bác là ai thì tôi thấy cũng hay, anh em trên diễn đàn nên tích cực tham gia góp ý để dù có một ít ý kiến của anh em mình lọt vào tai các xếp là hay rồi.
Riêng tôi, đang đi đổi bằng hết hạn, cũng hơi bị bức xúc. Sao lại rườm rà thế nhỉ?
Theo hướng dẫn, tôi mang giấy tờ lên nộp, tôi chuyển từ B2 lên D năm 2007. Chú nhân viên phụ trách 1 cửa lục xem rồi bảo: Anh phải về lấy thêm BB chấm thi bằng B2 lên đây. Mỗi lần chờ cho chú nó phán cũng lâu lắm chứ, còn bao nhiêu người? ÔI! cái thủ tục Hành chính 1 cửa nó cũng phiền lắm.
Tôi không hiểu mục đích của thời hạn giấy phép để làm gì? Nếu vì kiểm tra sức khỏe thì đơn giản chỉ mang giấy khám sức khỏe + bằng đang dùng lên là được rồi chứ? Sao phải mang hết giấy tờ gốc lên làm gì cho mất công chú nv phải kiểm tra? Đây là chưa nói chuyện, bao nhiêu năm rồi mà chẳng chịu áp dụng CNTT: nhập mã số bằng hoặc dùng mã vạch thì thông tin của người lái xe sẽ có hết, thế thì đâu có mất công cả người lái và cả nv. Nếu áp dụng CNTT thì anh sẽ được đổi bằng tại bất cứ địa phương nào anh muốn, chứ không đang đi công tác xa thì làm sao? Mà qui định bây giờ chỉ cần trễ 1 ngày là phải thi lại ngay.
Bác Motlgd ơi! Để cải cách thủ tục thì trước hết nên xác định mục đích của nó, đơn giản hóa vấn đề... thì cải cánh mới theo hướng đơn giản hóa được. Ví dụ: Mục đích của việc đặt thời hạn hiệu lực của banừg lái xe từ B2 lên là gì? - Kiểm tra sức khỏe? - Kiểm tra lại bằng? - Hay lâu lâu muốn gặp lại nhau..v.v như thế thì kiểm tra hồ sơ gốc để làm gì?
Thêm một góp ý nữa: Ở các nước, người ta phân ra rất ít loại bằng lái xe? Người đã có hằng lái xe thì có thể lái được tất cả các loại xe, trừ xe đầu kéo. Tại sao ở ta lại quy định nhiều loại bằng vậy?

Hạng D
3/9/08
4.594
46.994
113
Các bác nào đã đi đổi bằng lái thì đã biết thủ tục như thế nào rồi????
Em thấy như thế này thì rất đơn giản:
* Hôm qua ngày 2/3 e chạy tới Lý Chính Thắng để đổi bằng hết hạn... cầm bộ hồ sơ gốc+4 tấm hình đưa cho thằng cò kèm 300ngàn nó hẹn 2tiếng nữa tới lấy biên nhận.

* Quan trọng là có muốn đơn giản tới mức tốc hành như trên hay không mà thôi.

Hạng B2
16/11/06
234
2
18
44
Bác motlgd,

Em hoàn toàn đồng ý với bác Play Cu, để cải cách được thì cần chỉ ra mục đích đổi bằng làm gì, và cần tập trung hóa dữ liệu dùng CNTT.

Nếu GTCC hiện đại hóa dùng CNTT được, thì có thể dẹp tất cả các loại hồ sơ gốc, cũng như dẹp được bằng giả, hồ sơ giả (CSGT kiểm tra từ xa được ngay, làm sao xài đồ giả được), v.v. Hồ sơ gốc thực ra chỉ là cách đổ trách nhiệm quản lý lên nhân dân, ko quản lý được nên bắt dân quản lý giùm, mất ráng chịu. Trước kia ko có CNTT thì đành phải thế, thời đại này mà còn ko biết ưu điểm của CNTT thì nghe vô lý quá, đưa CNTT vào thật ra rất dễ bác ạ, rào cản chỉ là tư duy lối mòn thôi.

Về mục đích đổi bằng:
- Kiểm tra lại bằng: ko hợp lý lắm, ko lẽ lại nói lúc sát hạch ko đủ chất lượng.
- Kiểm tra lại sức khỏe: hợp lý. Nhưng có ai ko lấy được giấy khám SK đâu, nên cuối cũng vẫn chỉ là hình thức. Lái xe vẫn khổ, tiền thuế vẫn tốn kém cho những chuyện vô bổ phải ko ạ.

Túm cái váy, để cải cách được em nghĩ GTCC cần có các quyết định lớn:
- CNTT hóa hệ thống.
- Mạnh dạn dẹp nạn gia hạn bằng ko mục đích.
- Nâng cao chất lượng đào tạo lái xe. Cả kĩ năng thao tác lái, và dạy đạo đức, luật, cách ứng xử, sửa xe. Cái này đang bị bỏ trống. Nếu 1 lái xe cứng sau đó mới có bằng thì rõ ràng chẳng bao giờ cần đến gia hạn. Rất tiếc hiện tại đa số bằng lái cấp xong thì chỉ có 1 số ít người đủ điều kiện để trở thành 1 lái xe thực sự, còn lại cầm bằng làm kiểng.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
4/3/10
9
0
0
hoadat nói:
* Hôm qua ngày 2/3 e chạy tới Lý Chính Thắng để đổi bằng hết hạn... cầm bộ hồ sơ gốc+4 tấm hình đưa cho thằng cò kèm 300ngàn nó hẹn 2tiếng nữa tới lấy biên nhận.

ah... 300K tiền ngu rồi bác ơi!!!
Mang hồ sơ đến ghé gửi xe, tiện đường khám sức khỏe ... po tất 50K, mất 5 phút... mang lên lầu lấy số nộp hồ sơ, mất 10 phút... rồi xong. Kết quả tổng cộnt : 50K sau 15 phút có biên nhận.

Hạng D
16/11/09
1.980
590
113
hoadat nói:

Ha ha.... Bác quả là người hiểu biết! Đau lòng quá!
Ví dụ như chuyện rút tiền ở Ngân hàng - họ đã dùng chữ ký điện tử, cho phép mình rút tiền ở bất kỳ chi nhánh nào của hệ thống Ngân hàng đó. Chuyện này có gì lạ đâu, có gì hiện đại đâu cơ chứ!
Bây giờ mới nói chuyện cho đổi bằng ở bất kỳ Sở GT nào! Đau lòng quá!
Có còn hơn không. Mong sao mỗi ngày một tốt hơn cho bà con (nhưng chắc sẽ có nhiều người mất giảm thu nhập đây).

Hạng B2
2/12/08
419
5
18
motlgd nói:
Kính thưa các bác, em có một số vấn đề thế này mong các bác quan tâm góp ý vì đây là quyền lợi của các bác (những người đang học lái xe ô tô, đã có bằng lái xe ô tô).
Chuyện là thế này, hiện nay em được tham gia nhiệm vụ rà soát lại các thủ tục về cấp, đổi, cấp lại...đại ý là các loại thủ tục hành chính liên quan đến Giấy phép lái xe ô tô (theo đề án 30 của Chính phủ về đơn giản hóa thủ tục hành chính) với một số mục tiêu là: Các thủ tục này có cần thiết hay không; thành phần hồ sơ có rõ ràng, hay không (ví dụ một số trường hợp phải xin xác nhận của công an, UBND... có nên để tồn tại hay là không cần), cái nào trong hồ sơ cần thiết, không cần thiết...hoặc là việc bắt sát hạch lại lý thuyết, sát hạch lại thực hành lái xe đối với một số trường hợp có cần thiết hay không....Đại ý là tất cả các vấn đề xung quanh cái Giấy phép lái xe của các bác. Nhằm đơn giản hơn nữa các thủ tục xung quanh cái giấy phép lái xe này, em mong muốn các bác trên OF sẽ bớt chút thời gian có các ý kiến để làm thế nào tạo thuận lợi nhất cho mọi người khi làm giấy phép lái xe mới, đổi GPLX, mất giấy phép lái xe...để kiến nghị sửa lại các quy định về các thủ tục này.
Em ví dụ: Bọn em sẽ kiến nghị là khi đã có GPLX, đến hạn phải đổi GPLX thì đổi ở Sở GTVT nào cũng được (hiện nay bắt đổi tại Sở GTVT nơi bác có hộ khẩu), không phải thực hiện việc di chuyển GPLX nữa
Mong nhận được nhiều ý kiến của các bác.

E thấy vớ vẩn nhất là khi chuyển vùng bằng lái phải có cái giấy giới thiệu của sở cũ khi chuyển đến sở mới.
khi đổi bằng (hết hạn) phải có mặt để nộp HS + nhận, nếu không, phải có cò. Cái này phải bỏ

Hạng C
13/2/08
557
11
18
e thì thấy wải là mất bằng lái, nhưng còn hồ sơ gốc... thỉ vẫn phải thi lại!!!

Tập Lái
1/2/10
31
0
0
Em thì góp ý 2 vấn đề nhỏ:
- Thời gian đăng ký học và thi bằng lái lâu quá, không biết mục đích để làm gì, vì thực tế người ta vẫn lách được, phát sinh tiêu cực. Nếu mục đích là để hạn chế bớt việc cấp bằng lái mới thì thay vì làm thế em thấy nên nâng cao độ khó của bài thi thực hành lái xe, vừa nâng cao chất lượng của bằng, vừa lọai bớt những người chưa đủ khả năng thực sự.
- Sau khi thi đậu sát hạch cấp bằng thì phải đợi một khoảng thời gian khá lâu mới cầm được bằng lái trong tay. Em kiến nghị ngay sau khi thi đậu thì cấp ngay cho thí sinh chứng nhận tạm thời với nội dung đại khái là đã thi đậu lọai bằng gì, được phép lái xe tạm thời cho đến ngày có bằng lái chính thức.

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn
trungnguyen200632 nói:
khi đổi bằng (hết hạn) phải có mặt để nộp HS + nhận, nếu không, phải có cò. Cái này phải bỏ
Chết mịa, 8/3 lấy bằng lái đổi mà vợ sắp sinh, phải vác bụng bầu lên lấy bằng sao mấy bác?:mad: