Tập Lái
2/8/12
45
47
18
40
Chào các Bác,
Các Bác cho em hỏi thăm chút về kinh nghiệm khi sử dụng bộ cảm biến áp suất lốp loại gắn trong của Steelmate cụ thể là model MT11 pro.

Cảm biến áp suất lốp Steelmate MT11 pro mua dùng không chính xác, xin cách xử lý
*Ảnh minh họa

Vừa qua em có gắn bộ cảm biến Steelmate MT11 pro này cho xe, sau khi gắn và trải qua thời gian trải nghiệm mấy ngày lễ em thấy mức độ chênh lệch của bộ cảm biến báo trên màn hình khác biệt nhiều so với áp suất được bơm trong bánh xe. Ví dụ: lốp trước em bơm 2,5 bar (cả hai bánh), lốp sau bơm 3 bar (cả hai bánh) nhưng trên màn hình bộ cảm biến lại báo chênh lệch khá nhiều (bên phụ), cảm biến chỉ báo 2 bar cho lốp trước bên phụ và 2,5 bar cho lốp sau bên phụ.

Mấy bác sử dụng qua rồi, cho em xin kinh nghiệm, trường hợp như vậy thì có cần mang ra bảo hành hay không? Hay sẽ làm cách nào để cảm biến báo chính xác hơn.
Em xin cảm ơn mấy Bác.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: VitaraV6 and CuBiMi
Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Chào các Bác,
Các Bác cho em hỏi thăm chút về kinh nghiệm khi sử dụng bộ cảm biến áp suất lốp loại gắn trong của Steelmate cụ thể là model MT11 pro. Vừa qua em có gắn bộ cảm biến này cho xe, sau khi gắn và trải qua thời gian trải nghiệm mấy ngày lễ em thấy mức độ chênh lệch của bộ cảm biến báo trên màn hình khác biệt nhiều so với áp suất được bơm trong bánh xe. Ví dụ: lốp trước em bơm 2,5 bar (cả hai bánh), lốp sau bơm 3 bar (cả hai bánh) nhưng trên màn hình bộ cảm biến lại báo chênh lệch khá nhiều (bên phụ), cảm biến chỉ báo 2 bar cho lốp trước bên phụ và 2,5 bar cho lốp sau bên phụ.
Mấy bác sử dụng qua rồi, cho em xin kinh nghiệm, trường hợp như vậy thì có cần mang ra bảo hành hay không? Hay sẽ làm cách nào để cảm biến báo chính xác hơn.
Em xin cảm ơn mấy Bác.
Bác nên kiểm tra ở các nơi bơm bánh khác nhau để biết chắc ai đúng ai sai

Kỹ thuật mở rộng

Có 3 loại cảm biến hiện giờ theo em được biết
A-cảm biến qua màu sắc của nút đóng vào valve (xanh, vàng đỏ) hay chuyển lên tableau

Cái nầy không cần hiểu biết, chỉ gắng 4 cái nút vào 4 bánh rồi gắng điện, Rẽ, có điều là dể bị chôm
Cảm biến áp suất lốp Steelmate MT11 pro mua dùng không chính xác, xin cách xử lý

B - Qua hệ thống TPMS, cái nầy thì xữ dụng khá đại trà, độ chính xác khá cao, nhưng có điều là tuổi thọ của pin, lúc tháo thay vỏ xe có thể hư , đụng chạm, và phiền phức khi thay bánh hoặc đảo bánh (trước sau) thì phải reset lại hết , có thể gắn độc lập với xe

C - theo vòng....ABS

Nhờ bánh xe răng, hay vòng răng của ABS , mà họ tính được vòng quay với áp suất của bánh xe trên một đoạn đường nào đó (nếu bánh xì thì vòng quay sẽ nhiều hơn so với bánh cân đúng)
Điều bất tiện là không chính xác bằng TPMS, nhưng chỉ gắn được và duy nhất chính hãng theo xe, độ bền và tin tưởng cao, không thể độ được vì sẽ đụng đến hệ thống an toàn của xe

Do đó vấn đề chỉ và duy nhất liên quan đến cảm biến ABS mà thôi (rửa xe nên để ý)

Các dòng xe sau nầy xữ dụng qua cảm biến ABS chứ không còn hay rất ít dùng TPMS

Tập Lái
10/12/12
31
31
18
Bác có chắc là đồng hồ đo bên ngoài của bác đúng không? TPMS ít khi sai, nếu có cũng dưới 0,2 kg. Bác kiểm tra đồng hồ bên ngoài thử lạ xem.

• Like
Reactions: VitaraV6
Tập Lái
2/8/12
45
47
18
40
Bác có chắc là đồng hồ đo bên ngoài của bác đúng không? TPMS ít khi sai, nếu có cũng dưới 0,2 kg. Bác kiểm tra đồng hồ bên ngoài thử lạ xem.
Em dùng bơm của steelmate luôn lúc bơm đã set 2,5 bar cho lốp trước. Nhưng khi bơm vào thì thấy màn hình cảm biến không có thay đổi.
Nên em chưa rõ chức năng của bộ cảm biến này có cập nhật theo thời gian thực không?

• Like
9/7/20
751
1.037
93
28
Toàn hàng tàu đội lốt về vn dán mác phân phối chính hãng rồi ăn dày.
Mình mua ba con icar gì gì 300k shopee xài 2 năm thấy chuẩn chỉ phết, đúng số psi với bơm luôn chứ đừng nói là bar (kg ở vn). Pin 6 tháng thay 1 lần

chỉ có điều để trên taplo nắng quá, 2 năm là màn hình nó mờ luôn ko thấy số :))) thôi lấy 300k ra mua tiếp con khác :)))

Hạng B1
10/9/16
87
69
18
Tây Ninh
Minh dùng TPMS icar 405 thấy chính xác, Steel này đắc hơn nên chính xác chứ ko sai đâu, có thể do bên bơm hoặc cái bơm điện tử nó sai

• Like
Reactions: VitaraV6 and Osin
Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Toàn hàng tàu đội lốt về vn dán mác phân phối chính hãng rồi ăn dày.
Mình mua ba con icar gì gì 300k shopee xài 2 năm thấy chuẩn chỉ phết, đúng số psi với bơm luôn chứ đừng nói là bar (kg ở vn). Pin 6 tháng thay 1 lần

chỉ có điều để trên taplo nắng quá, 2 năm là màn hình nó mờ luôn ko thấy số :))) thôi lấy 300k ra mua tiếp con khác :)))
Vậy khi thay phải tháo bánh xe ra rồi ráp lại và ....phải cân bánh, cực vậy
Xe em dùng hệ thống đo áp suất bánh bằng ABS cho nên không có TPMS , thay bánh cũng bình thường

Hạng B1
10/9/16
87
69
18
Tây Ninh
Xe em dùng hệ thống đo áp suất bánh bằng ABS cho nên không có TPMS , thay bánh cũng bình thường
tháo ra bình thường lắp vô bt chứ cân bánh làm chi nữa bác.

• Like
9/7/20
751
1.037
93
28
Thay gì đâu bác, van ngoài mà. Cắm chạy thôi chứ cân đo gì đâu. Có 300k ai thích trộm thì e cho luôn

• Like
Reactions: VitaraV6 and Osin