Hạng D
10/6/10
1.413
1.236
113
Em dùng bơm của steelmate luôn lúc bơm đã set 2,5 bar cho lốp trước. Nhưng khi bơm vào thì thấy màn hình cảm biến không có thay đổi.
Nên em chưa rõ chức năng của bộ cảm biến này có cập nhật theo thời gian thực không?
1 trong 2 cái ko chính xác, hoặc cả 2 ko chính xác.
Theo kn của e thì mấy cảm biến TPMS đo thường thấp hơn đồng hồ đo cơ khoảng 0.1-0.2 bar. Còn nếu đến 0.5 bar như của bác thì sai số khá nhiều. Kiếm 1 cái đồng hồ thứ 3 đo lại xem thế nào.
Cảm biến chỉ hoạt động khi bánh xe quay, lúc đó nó mới kích hoạt truyền tín hiệu về màn hình. Nên khi bơm xe nó ko active đâu bác, lên xe chạy thì nó mới cập nhật.

• Like
Reactions: Ô tô 30
Hạng F
29/10/16
11.586
22.228
113
Pháp
Thay gì đâu bác, van ngoài mà. Cắm chạy thôi chứ cân đo gì đâu. Có 300k ai thích trộm thì e cho luôn
Vậy là phần ngoài như em viết (nắp đậy vòi bơm), cái nầy tiện, nhưng dể bị cạ, quẹt, mất ... rồi phải thay ...mà không biết có thể mua ...chục cái nắp ... có chạy không bác (trừ bị đánh cắp) có gì còn thay ?
Còn TPMS là nằm trong bánh xe :):):)

9/7/20
752
1.037
93
28
Vậy là phần ngoài như em viết (nắp đậy vòi bơm), cái nầy tiện, nhưng dể bị cạ, quẹt, mất ... rồi phải thay ...mà không biết có thể mua ...chục cái nắp ... có chạy không bác (trừ bị đánh cắp) có gì còn thay ?
Còn TPMS là nằm trong bánh xe :):):)
Nó bề ngang to hơn cái núm vặn bánh xíu thôi bác, độ cao chênh ko đáng kể nên va quẹt hư mình thấy khá hiếm.
Còn ăn cắp mình nghĩ chắc chả ai cần, nguyên bộ bán shopee có 2-300k (chưa đến 10 đô mỹ), mà nó ốc siết nữa nên mình nghĩ chả ai lấy, lấy thì cũng có cái đầu thu đâu mà xài.

còn hư thay bt, shopee nó cũng bán lẻ 3-40k (2usd) cái, thích mua nguyên thùng về thay cũng đc bác ạ

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
12/4/23
180
1.161
93
35
Toàn hàng tàu đội lốt về vn dán mác phân phối chính hãng rồi ăn dày.
Mình mua ba con icar gì gì 300k shopee xài 2 năm thấy chuẩn chỉ phết, đúng số psi với bơm luôn chứ đừng nói là bar (kg ở vn). Pin 6 tháng thay 1 lần

chỉ có điều để trên taplo nắng quá, 2 năm là màn hình nó mờ luôn ko thấy số :))) thôi lấy 300k ra mua tiếp con khác :)))
Đù, hèn cái van ngoài mình tịt toàn tập, xài đc gần 2 năm, làm biếng thay pin dù là gắn ngoài, thoái vứt 1 đống, chắc thay pin nhận lại!

• Like
Hạng F
29/10/16
11.586
22.228
113
Pháp
Đù, hèn cái van ngoài mình tịt toàn tập, xài đc gần 2 năm, làm biếng thay pin dù là gắn ngoài, thoái vứt 1 đống, chắc thay pin nhận lại!
Modern technologie ... mà bác :):):) khỏi xài pin, khi thay bánh cũng không cần nói nó

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/4/18
308
267
63
34
Em xài thấy tuy có lệch nhưng mà thường sẽ không nhiều, chỉ 0.2 là cùng. Ngoài ra chênh lệch nhiệt độ cũng ảnh hưởng tới áp suất giữa các lốp, đỗ xe bên nắng bên râm là biết ngay ý mà. Ngoài ra áp suất lúc nghỉ sẽ khác với lúc chạy.

• Like
Reactions: CuBiMi
Hạng C
19/4/19
595
541
96
40
Trước em cũng hí hửng mua bộ gì đó gắn ngoài trên shopee, nhưng mỗi lần bơm lại phải đi kiếm cái cờ lê nhỏ tháo ra gắn vào bất tiện, nên tháo ra giục luôn. Đi nhiều cũng quen, thấy xe hơi lắc bên nào là biết bánh đó bị mềm thôi, chả cảm biến gì nữa.

• Like
Hạng C
18/3/20
944
912
93
39
xài đồ xịn cũng khổ nhỉ , em không xài nhưng thằng em ruột xài hàng tàu 3xx K mua trên lazada đo y chóc số trên bơm xiaomi :D

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.836
12.101
113
Bác nên kiểm tra ở các nơi bơm bánh khác nhau để biết chắc ai đúng ai sai

Kỹ thuật mở rộng

Có 3 loại cảm biến hiện giờ theo em được biết
A-cảm biến qua màu sắc của nút đóng vào valve (xanh, vàng đỏ) hay chuyển lên tableau
View attachment 2935004
View attachment 2935008
Cái nầy không cần hiểu biết, chỉ gắng 4 cái nút vào 4 bánh rồi gắng điện, Rẽ, có điều là dể bị chôm
View attachment 2935015

B - Qua hệ thống TPMS, cái nầy thì xữ dụng khá đại trà, độ chính xác khá cao, nhưng có điều là tuổi thọ của pin, lúc tháo thay vỏ xe có thể hư , đụng chạm, và phiền phức khi thay bánh hoặc đảo bánh (trước sau) thì phải reset lại hết , có thể gắn độc lập với xe
View attachment 2935006

C - theo vòng....ABS
View attachment 2935009
Nhờ bánh xe răng, hay vòng răng của ABS , mà họ tính được vòng quay với áp suất của bánh xe trên một đoạn đường nào đó (nếu bánh xì thì vòng quay sẽ nhiều hơn so với bánh cân đúng)
Điều bất tiện là không chính xác bằng TPMS, nhưng chỉ gắn được và duy nhất chính hãng theo xe, độ bền và tin tưởng cao, không thể độ được vì sẽ đụng đến hệ thống an toàn của xe
View attachment 2935011
View attachment 2935012
Do đó vấn đề chỉ và duy nhất liên quan đến cảm biến ABS mà thôi (rửa xe nên để ý)

Các dòng xe sau nầy xữ dụng qua cảm biến ABS chứ không còn hay rất ít dùng TPMS
Quá hay và chuẩn xác hết sức luôn về cái style ABS.
Nói gì nói em hệt bác, luôn tin tưởng ở cảm biến vòng quay ABS nhất.
Chỉ có cái hơi mệt là nó không biết chỉ ra khi nào bánh rớt hơi để mà lo bơm lên.

• Like