TNA confirmed
Hạng B2
27/7/16
246
205
43
Em thấy có gì đâu mà khó nhỉ? 2 xe cùng phân khúc và giá tiền xêm xêm nhau mới đau đầu, còn như trường hợp của bác thì dễ ợt thôi mà :)
- Bác có thường xuyên full tải 7 người lớn k? Nếu có thì phải lấy Sedona, còn k thì là Fortuner
- Bác có thích xe có nhiều option mặc dù thỉnh thoảng mới xài k? Nếu có thì lấy Sedona, còn k thì Fortu
- Bác đi thường xuyên nhưng đoạn đường đi bác nhắm là xấu hay đẹp? Đôi lúc bắt buộc cần xe off-road nhẹ k? Nếu có thì Fortu, k có thì Sedona
- Bác có máu tốc độ thường xuyên bơm trên 140 km/h, muốn lái thật sướng? Nếu có lấy Sedona, k có thì lấy Fortu (lí do đơn giản SUV trọng tâm cao nên ở tốc độ cao k thể đầm như Minivan)
- Bác mua xe binh quân 1 năm hơn 2 vạn là vượt mức trung bình của 1 xe gia đình (thường chỉ tầm 1 vạn hoặc hơn tí 1 năm) thì xe bác gần như đi gấp đôi nên e khuyên tốt nhất là máy dầu, còn nếu ít khi đi phố thì cứ chọn xăng (Sedona nội thành tb là 20 lít hơn, Fortu động cơ hộp số cũ 4 cấp là 16-17 lít và Fortu hộp số mới 6 cấp chưa kiểm chứng chưa biết). Vì máy xăng 2 con này nếu ra đường trường cũng chưa đến mức "hoảng". Lưu ý: nếu chọn máy dầu thì gần như đã nghiêng về Sedona nhiều hơn do bản dầu Fortu rẻ hơn và option của cả 2 cách xa nhau lắm :)
- Phần quan trọng nhất đây này :D THƯƠNG HIỆU nếu quan trọng thì cứ TOY, mua xài gia đình bán lỗ nhiêu kệ mọe nó thì KIA, cứ sướng trước là được :p
Đặc biệt trước khi đi mua mà nghe ai nói "Fortuner dễ lật", "xe Hàn 1 năm tả" thì làm ơn niệm chú tụi nó "mua chở gia đình chạy dưới 80 km/h từ tốn nhẹ nhàng, an toàn tính mạng/hạnh phúc gia đình thì làm đíu gì nó lật", "xe chạy tả thì 3 năm bán đổi xe mới, chạy sướng đít trước cái đã kệ cm tao đi tiền của tao hay của mày" :D Nhớ thuộc thần chú khi mua xe nhé, chúc bác sớm có xe :D
bác kia hỏi thế cho vui thôi. Ai đời đi phần vân so sánh giữa For và Se.

• Like
Reactions: Thelevels
Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Không hẳn đâu nhé anh :) Ngoài XH rất nhiều người mua xe chỉ nhìn theo giá và họ cần hỗ trợ về kinh nghiệm. 1 người nếu có khả năng tự kiếm tiền mua được chiếc xe 1 tỉ - 1 tỉ 5 ở cái quốc gia này thì đừng có xem thường họ, họ k hiểu biết về xe nhưng lĩnh vực khác chưa chắc mình đã hơn họ đâu :) Chưa chắc anh đó mua nhưng bảo đảm cũng đầy người phân vân như thế, muốn chia sẻ thì tốt, k chia sẻ thì thôi chứ đừng "bỉu môi" người khác :)

Hạng B2
7/12/10
262
268
83
Anh mang em này đi vật nhau với Carens ạ, nếu thắng thì về so với Se chưa muộn.
Kể cả rondo 2.0l nếu chạy với nhau chưa chắc thắng được nhé chứ nói gì đến carens :)
Nói vậy thôi chứ chạy xe mà so sánh gì anh :)

Hạng B1
10/10/11
67
175
33
Ở VN chúng ta đi xe chưa nhiều, đa số chúng ta là chưa đủ trải nghiệm và kinh nghiệm để xác định được chính xác chiếc xe nào là phù hợp với mình. Rất nhiều người mua xe đời đầu (lần đầu mua xe), hoặc đời 2-3 (đổi xe) nên chưa có kinh nghiệm thực tế như Tây (họ đi ô tô từ bé...).

Chính vì thế, trong cùng một tầm tiền, đa số mọi người người sẽ rất lăn tăn không biết Sedan, hay CUV, hay SUV hay Minivan... là phù hợp với mình và gia đình. Vì mỗi dòng xe đều có những thế mạnh và ưu, nhược điểm riêng. Cho nên người ta phân vân thật chứ không phải so sánh cho vui đâu :)

Em thấy có một điều gần như luôn luôn đúng là xe càng to, càng nặng thì sẽ càng êm & tốt hơn là xe nhỏ & nhẹ :) Lúc mua xe em cũng cân nhắc chán chê giữa Outlander, Fortuner, X-trail, CRV, CX-5, MuX, Sorento. Sau cùng đi con xe Sedona của thằng bạn thế là chốt luôn em Sedona máy dầu. Công nhận đi thì sướng nhưng hơi cồng kềnh & không đẹp bằng Outlander :)

Còn Fortuner thì phải nói là rất bền bỉ & đi mọi địa hình khá thoải mái (trước đây, em đi đâu đường khó thì em toàn mượn Fortuner để đi :)) và chắc chắn là em nó sẽ bền và chắc chắn hơn xe Hàn theo năm tháng. Em hay đi con Fortuner 4x4 10 vạn mà chạy vẫn như mới luôn. Kiểu Sorento, rồi cả Santa Fe không thể bằng được.

Hạng C
30/5/13
696
8.924
93
cuối cùng bác @namphat chốt con nào?
em vẫn chưa quyết được con nào bác ạ. để trong tháng này thuê con xe Sedona chở bà xã và mấy đứa nhỏ đi mũi né để bả và mấy đứa nhỏ cảm nhận và cho ý kiến. cũng ngắm nghía thêm fortuner mới có ai cho thuê thì thuê thử để so sánh. chạy xe thử của showroom không đánh giá hết được vì thời gian lái ngắn và không đa dạng địa hình.
Vì mua thêm xe nên em cũng chẳng gấp, cứ xếp bà và tụi nhỏ quyết sao em nghe vậy, chứ em khoái landcuiser thôi mà xe mới thì hơi nhiều tiền, xe cũ thì vợ không duyệt

• Like
Reactions: maitoan
TNA confirmed
Hạng B2
27/7/16
246
205
43
Không hẳn đâu nhé anh :) Ngoài XH rất nhiều người mua xe chỉ nhìn theo giá và họ cần hỗ trợ về kinh nghiệm. 1 người nếu có khả năng tự kiếm tiền mua được chiếc xe 1 tỉ - 1 tỉ 5 ở cái quốc gia này thì đừng có xem thường họ, họ k hiểu biết về xe nhưng lĩnh vực khác chưa chắc mình đã hơn họ đâu :) Chưa chắc anh đó mua nhưng bảo đảm cũng đầy người phân vân như thế, muốn chia sẻ thì tốt, k chia sẻ thì thôi chứ đừng "bỉu môi" người khác :)
Bác cứ hay suy bụng mình ra người khác, mình chỉ nói quan điểm giữa 2 dòng xe hoàn toàn khác nhau khi so sánh. Ngoài ra thì tiêu chí "đi công việc ko bằng Fortuner" thì cũng đã đến 90% chốt về Fortuner rồi.

Hạng B2
10/1/11
392
437
63
em vẫn chưa quyết được con nào bác ạ. để trong tháng này thuê con xe Sedona chở bà xã và mấy đứa nhỏ đi mũi né để bả và mấy đứa nhỏ cảm nhận và cho ý kiến. cũng ngắm nghía thêm fortuner mới có ai cho thuê thì thuê thử để so sánh. chạy xe thử của showroom không đánh giá hết được vì thời gian lái ngắn và không đa dạng địa hình.
Vì mua thêm xe nên em cũng chẳng gấp, cứ xếp bà và tụi nhỏ quyết sao em nghe vậy, chứ em khoái landcuiser thôi mà xe mới thì hơi nhiều tiền, xe cũ thì vợ không duyệt
nói gì nói chọn tới chọn lui cho vui thôi chứ sếp bà chịu chi mới là quan trọng. Lúc mua xe vợ bẩu anh mua xe gì cung dc em ko rành, thế là chốt ngay con mình thích vợ bảo thôi 7 chỗ, em chốt luôn con nissan Xtrail, coi xong bảo chật, nghĩ bụng hơi quê thôi nói vợ tìm chọn luôn em coi xe sau cho nhẹ đầu!!!!
Hôm nào cafe nhẩy các anh Sedoners :)

Tập Lái
11/12/16
15
6
3
34
Mình lập hội giao lưu sedona trên zalo bác nào muốn tham gia add mình nhé: 090.6529.929

Hạng B2
7/12/10
262
268
83
thôi off cafe đi :) chevy orlando tham gia , sẵn tiện tìm hiểu sedona :)