Tập Lái
27/7/11
22
0
0
Re:Cảm nhận & kinh nghiệm về Fiesta S hatchback

nghe bác quange cáo có vẻ nó cũng bình thường thôi nhỉ. nếu vậy bác mà chạy thử mazda2 nhập từ nhật về chắc bác phải khó thét vì chạy quá đã. cùng phân khúc như fiesta nhưng mazda 2 chạy êm và mượt mà hơn. động có 1.5 nhưng chạy tới 124km/h mà xe ko hề rung lắc và rất đầm. còn phần nhiên liệu thì ok khỏi bàn chỉ tốn có 6.3l/100km. cách âm thì khỏi bàn cãi quá tuyệt, mấy người bạn chạy fiesta bảo xe đc cái nội thất bắt mắt còn cảm giác chạy thì chán bỏ xừ. xe việt chạy chùng sang năm thứ 2 thì như răng bà già mà giá rẻ hơn có bi nhieu đâu. chỉ đc hơn cái option thôi.ko tin các bác cứ ghé coi mazda rồi chạy thử thì biết hà. em thì vẫn chấm hàng nhập mà từ nật thì càng tốt.
xin lỗi đã chê xe bác nhưng đây là đánh giá khách quan thôi hà. hi hi có ji bác thứ lỗi nhé.

Hạng B1
17/7/11
89
5
8
40
HCM

phương trần nói:
nghe bác quange cáo có vẻ nó cũng bình thường thôi nhỉ. nếu vậy bác mà chạy thử mazda2 nhập từ nhật về chắc bác phải khó thét vì chạy quá đã. cùng phân khúc như fiesta nhưng mazda 2 chạy êm và mượt mà hơn. động có 1.5 nhưng chạy tới 124km/h mà xe ko hề rung lắc và rất đầm. còn phần nhiên liệu thì ok khỏi bàn chỉ tốn có 6.3l/100km. cách âm thì khỏi bàn cãi quá tuyệt, mấy người bạn chạy fiesta bảo xe đc cái nội thất bắt mắt còn cảm giác chạy thì chán bỏ xừ. <span style=""color: #ff0000;"">xe việt chạy chùng sang năm thứ 2 thì như răng bà già mà giá rẻ hơn có bi nhieu đâu</span>. chỉ đc hơn cái option thôi.ko tin các bác cứ ghé coi mazda rồi chạy thử thì biết hà. em thì vẫn chấm hàng nhập mà từ nật thì càng tốt.
xin lỗi đã chê xe bác nhưng đây là đánh giá khách quan thôi hà. hi hi có ji bác thứ lỗi nhé.
Ford Fiesta của FVL mới xuất hiện trong năm nay thôi bạn à. Muốn phán kiểu ấy thì 2 năm nữa đào tôpic này lên nhé. Ông Ford ko ngu dại gì mà quyết định giới thiệu Fiesta ở thị trường VN mà ko nghĩ đến chất lượng đâu. Ko khéo thì ảnh hưởng đến "One Ford" lúc đó phản ứng dây chuyền cho cả hệ thống Fiesta vốn nổi đình nổi đám ở châu Âu sao. Xa xôi j, thị trường Thailand, Malaysia, India.... cũng test Fiesta trước rồi.

Hạng D
31/3/10
1.003
417
83

À, ra thế! Cám ơn bác đã giải thích giúp. Vậy cái này cũng có ích lúc dừng ramp dốc hầm, chứ các dốc cầu ở SG, khi dừng ngang dốc em nhả thắng thì chưa thấy tuộc xe bao giờ
Xe dap nói:
Đầu Bạc nói:
<span style=""color: #ff0000;"">Cái này xe AT nào mà ko có bác? Đường phẳng: buông thắng là xe lăn bánh; đường dốc (vừa vừa): buông thắng nó đứng im, ko thụt lùi. Em ko rõ Fiesta hỗ trợ thêm cái gì chỗ này?! Bác nào biết xin chỉ giáo!
adao nói:
</span>

hỗ trợ khởi động ngang dốc, nếu bác đậu xe trên dốc là cảm nhận đuợc ngay à. bỏ thắng tay, chuyển chân thắng sang chân ga xe vẫn đứng nguyên không bị trôi trong 3s, khi đó phải đạp ga ngay kẻo qua 3s không còn bù thắng nữa là trôi xe ngay
Tính năng này rất hữu dụng đặc biệt cho phụ nữ. Khi lùi xe vào hầm trong nhà do không gian hẹp thường phải nhích từng chút một. Nếu lái không cứng và/ hoặc không có tính năng hỗ trợ sẽ rất vất vả nhưng nhờ có cái này mà chị em vẫn lùi ngon lành, thoải mái chuyển qua lại giữa chân phanh và chân ga giúp xe không hề bị trôi
Bác đầu bạc nhầm rồi.Để em giải thích nhé.
Phần e bôi màu đỏ là bác nhầm đó, Xe AT đương nhiên khi cần số ở vị trí D, Nghĩa là xe lúc này đã vô so, Nếu như bác nhả chân thắng thì xe sẽ chạy theo Garanty. Tuy nhiên do chạy theo Garanty nên khả năng kéo sẽ yếu, Nếu như xe bác đậu ở dốc vừa phải thì có thể không bị tuột do Lực kéo của xe lúc này lớn hơn lực làm xe tuột xuống dốc. Nhưng nếu như bác đậu ở dốc đứng hơn, Lực kéo làm tuột xe xuống dốc lớn hơn lực kéo của xe khi ở chế độ Garanty thì xe sẽ tuột bác ạ.
Còn chức năng của Fiesta, Khi đâu ngang dốc, Thì thả chân thắng ra xe vẫn đứng yên, Và việc đứng yên này do cơ cấu hỗ trợ khởi động ngang dốc chứ không phải do lực kéo của xe ở chế độ Garanty lớn hơn lực làm xe tuột dốc.
Xin lỗi em dùng từ hơi dân dã tí.:D
[/quote]

Tập Lái
27/7/11
22
0
0

oh bác nói thế ấy chứ e thấy nhưng bài đánh giá về xe trong phâ khú này ở thị trường châu âu sao fiesta luôn đứng chót nhỉ. đó là xe ngoại nhé ko phải sản xuất trong nước đâu.
đau đầu thật, cứ đọc mấy bài quảng cáo của mấy tay viết bài lăng xê hãng xe lên rồi đánh giá.
e chỉ nói ý kiến để mọi ngnòi thêm sự lựa chọn thôi mà bác nóng tính quá vậy

Hạng B2
14/3/10
212
67
28
Tay Ninh

Topic này để anh em chia sẻ cảm nhận về Fiesta. Bác phương trần chắc là sales của Mazda rồi nên chê bai Ford Fiesta thậm tệ. Bác có muốn khen chê gì xe mazda thì qua topic Mazda bác tha hồ mà viết. Mong bác phát biểu tôn trọng anh em đang sử dụng Fiesta dùm.
phương trần nói:
oh bác nói thế ấy chứ e thấy nhưng bài đánh giá về xe trong phâ khú này ở thị trường châu âu sao fiesta luôn đứng chót nhỉ. đó là xe ngoại nhé ko phải sản xuất trong nước đâu.
đau đầu thật, cứ đọc mấy bài quảng cáo của mấy tay viết bài lăng xê hãng xe lên rồi đánh giá.

Hạng B1
19/7/11
72
3
8

Các bác hay để công việc của mình “lấn át” cảm xúc quá. Hihi.
Em thì thấy cô bạn nhà Em chạy lò dò con Ft HB đi đường trường cũng chỉ 6.8l/100 km thôi, khung gầm chắc chắn, sang số êm. Lúc đầu hơi xóc tý do giảm sóc còn cứng quá, chân tay duỗi ra cũng ko đến nỗi gò bó, với mục đích đi trong phố và đi trong vòng bán kính 200km trở lại thì đây là một lựa chọn không tồi.

Hạng F
8/8/06
6.456
21.044
113
40

phương trần nói:
nghe bác quange cáo có vẻ nó cũng bình thường thôi nhỉ. nếu vậy bác mà chạy thử mazda2 nhập từ nhật về chắc bác phải khó thét vì chạy quá đã. cùng phân khúc như fiesta nhưng mazda 2 chạy êm và mượt mà hơn. động có 1.5 nhưng chạy tới 124km/h mà xe ko hề rung lắc và rất đầm. còn phần nhiên liệu thì ok khỏi bàn chỉ tốn có 6.3l/100km. cách âm thì khỏi bàn cãi quá tuyệt, mấy người bạn chạy fiesta bảo xe đc cái nội thất bắt mắt còn cảm giác chạy thì chán bỏ xừ. xe việt chạy chùng sang năm thứ 2 thì như răng bà già mà giá rẻ hơn có bi nhieu đâu. chỉ đc hơn cái option thôi.ko tin các bác cứ ghé coi mazda rồi chạy thử thì biết hà. em thì vẫn chấm hàng nhập mà từ nật thì càng tốt.
Mời bác hôm nào đem con Mazda 2 qua Test với con Fiesta cho vui, Có các anh em đi Fiesta test sẽ đánh giá khách quan hơn.
Còn nói về dòng xe hạng nhỏ, Thì Mazda 2 so với Fiesta chẳng có số má gì trên các thị trường khác bác ạ, Từ Châu âu, Bắc Mỹ đến Việt Nam.
Ngoài ra, Nếu bác là Sales thì không nên đi chê đối thủ cạnh tranh nếu như chưa biết gì về đối thủ cạnh tranh của mình, Em làm Sales hơn 5 năm nhưng chưa bao giờ chê xe của đối thủ cạnh tranh bác ạ, Mỗi dòng xe điều có điểm mạnh và điểm yếu, Còn bác nói xe Ford hao xăng thì hơn sai lầm đó.

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/2/11
1.915
23
38

phương trần nói:

Một cách quảng cáo phản cảm. Em chúa ghét. Vậy mà Mazda vẫn tuyển người như vậy, em nghĩ tương lai của Mazda cũng giống như VMC thôi.

Hạng B2
25/3/11
409
22
18

phương trần nói:

Chém gió cũng 0 biết cách thì học cách im lặng đi :D Sang châu âu mà coi, xe Nhật chỉ dành cho tầng lớp bình dân & cũng chỉ Toy mới khá thôi nhé, Mazda 0 có cửa so với Toy chứ đừng nói Ford. 3 năm nay nhìn đau cả mắt may ra mới thấy dc vài em Mazda 2 :p Ford tuy 0 được chuộng = xe Đức ở châu âu nhưng vẫn là bố của Mazda

Hạng B1
17/7/11
89
5
8
40
HCM

Xin cho hỏi, xe em đậu trong nhà ko cần kéo thắng tay mà chỉ cần về P là dc rồi fai ko? Vì e trùm xe 1 tháng mới chạy lại. Mà bình thuong cũng ko kéo thắng tay fai ko. Vì e sợ ngủ 1 đêm sáng dậy bó phanh