Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
17/3/13
0
0
0
Số là nhà em và nhà hàng xóm có sự xích mích và hiểu nhầm, nhà em mặt tiền đường Tô Ngọc Vân, gần chợ Thủ Đức, phí sau lưng nhà em là nhà cấp 4 của hàng xóm, nhà em thì 1 lầu 1 trệt, phía trên gác nhà em có 1 cái cửa sổ bằng cửa lùa lấy gió và ánh sáng từ phía sau tới và không xâm phạm sang đất hàng xóm, dạo này do xích mích nên họ đòi thưa ra phường đòi nhà em phải bít cái cửa đó lại, dù như em đã nói đây là cửa lùa và nằm trên đất nhà em, em thấy vô lý quá.

Các bác nào rành luật cho em hỏi là như vậy nhà em có sai gì không ạ và họ có quyền khiếu nại bắt nhà em phải bít cái này không? các bác trả lời gấp giúp em với.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
1/ Về luật: Nếu muốn mở cửa thì khoảng cách giữa 2 nhà tối thiểu phải 2m. Nếu dưới 2m thì phải xây tường ngăn giữa 2 nhà mới được mở cửa--> bác mở cửa là bác sai

2/ Nhà bác nếu đang xây thì sẽ bị buộc bít lại, nếu xây xong rồi mà muốn hoàn công thì cũng phải bít lại cửa sổ đó. Còn hiện nay, nếu đã xong rồi mà bên kia muốn kiện kêu bác bít cửa thì dù về lý họ đúng nhưng để đi đến thực thi cũng trầy da tróc vãy.
Bác lên google search thì ra đầy mà.
http://vietbao.vn/An-ninh...-lien-le/10849992/304/

Last edited by a moderator:
Tập Lái
17/3/13
0
0
0
ngoinhaxanh nói:
1/ Về luật: Nếu muốn mở cửa thì khoảng cách giữa 2 nhà tối thiểu phải 2m. Nếu dưới 2m thì phải xây tường ngăn giữa 2 nhà mới được mở cửa--> bác mở cửa là bác sai

2/ Nhà bác nếu đang xây thì sẽ bị buộc bít lại, nếu xây xong rồi mà muốn hoàn công thì cũng phải bít lại cửa sổ đó. Còn hiện nay, nếu đã xong rồi mà bên kia muốn kiện kêu bác bít cửa thì dù về lý họ đúng nhưng để đi đến thực thi cũng trầy da tróc vãy.
Bác lên google search thì ra đầy mà.
em cảm ơn bác ạ, haizzz đau đầu ghê

Hạng B1
24/1/13
91
2
0
Dạ quy chuẩn xây dựng, nếu cửa lấy sáng, không mở cánh có chiều cao cạnh dưới từ mặt sàn lên >= 2mét thì luật cho phép ạ.

Tập Lái
17/3/13
0
0
0
Nhà thì xây xong chắc phải 30 năm nay rồi bác ơi, em chỉ thắc mắc tại sao mình mở cửa sổ ở đất nhà mình và không xâm phạm khoảng không nhà hàng xóm mà lại không được, em không rành luật nhưng sao thấy vô lý ghê.

Tập Lái
17/3/13
0
0
0
Cụ Trần nói:
Dạ quy chuẩn xây dựng, nếu cửa lấy sáng, không mở cánh có chiều cao cạnh dưới từ mặt sàn lên >= 2mét thì luật cho phép ạ.

bác cho hỏi là từ mặt sàn tầng 1 hay sàn trệt ạ? nhà em xây cách đây hơn 30 năm rồi và tầng 1 thực ra chỉ là cái gác gỗ thôi ạ, nếu vậy thì tính từ mặt sàn gác gỗ hay tính từ sàn trệt ạ?

Last edited by a moderator:
Tập Lái
17/3/13
0
0
0
Bác Trần Việt ơi bác trả lời giúp em câu hỏi bên trên với " 2m là tính từ mặt sàn gác gỗ hay tính từ sàn trệt ạ?"

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
sàn trệt, nghe đồn vậy chứ hồi nào giờ chưa thấy cái văn bản cụ thể :(
mà chuyện của bác nên hòa giải là tốt nhất, còn ra phường thì thường ng ta xử là:
1. do cái nhà hiện trạng trước giờ nó thế, hiện nay cũng kg ảnh hưởng gì -> để nguyên hiện trạng.
2. phần bác thì ng ta sẽ bắt kí 1 cái cam kết là sau này nhà cấp 4 xây lên thì bác phải bít cửa + không được thưa kiện gì thêm.
kiểu gì sau này bác cũng phải bít cửa, vậy nên để khỏi mắc công cải vã thì bác cứ bít cho xong việc, tiếc làm gì

Hạng D
29/11/06
2.951
38.092
113
53
nguyenoanh nói:
Bác Trần Việt ơi bác trả lời giúp em câu hỏi bên trên với " 2m là tính từ mặt sàn gác gỗ hay tính từ sàn trệt ạ?"

Theo em biết là cách sàn gác gỗ ah, để quá khỏi đầu của bác, tránh bác tò mò nhìn qua đó thấy vợ chồng họ bem nhau và hạn chế quăng rác nhất là mấy cái đã qua sử dụng qua bên đó

Tập Lái
17/3/13
0
0
0
tomove3d nói:
sàn trệt, nghe đồn vậy chứ hồi nào giờ chưa thấy cái văn bản cụ thể :(
mà chuyện của bác nên hòa giải là tốt nhất, còn ra phường thì thường ng ta xử là:
1. do cái nhà hiện trạng trước giờ nó thế, hiện nay cũng kg ảnh hưởng gì -> để nguyên hiện trạng.
2. phần bác thì ng ta sẽ bắt kí 1 cái cam kết là sau này nhà cấp 4 xây lên thì bác phải bít cửa + không được thưa kiện gì thêm.
kiểu gì sau này bác cũng phải bít cửa, vậy nên để khỏi mắc công cải vã thì bác cứ bít cho xong việc, tiếc làm gì

Cảm ơn bác

Status
Không mở trả lời sau này.