Tập Lái
22/6/12
37
54
18
34
Kính chào các bác!
Em đang làm trong ngành khách sạn, hiện đang tư vấn và quản lý cho bộ phận phòng (Housekeeping) cho khách sạn 3* tại Q.1. Sau 1 thời gian đi làm công em muốn nhảy ra kinh doanh riêng vì làm công không có bao nhiêu. Hiện em đang muốn kinh doanh khách sạn mini hoặc 1* nhưng làm theo chiều hướng chuyên nghiệp nhận khách tour, khách đoàn, sale. tầm khoảng 30p trở xuống. Nhờ các bác nào có kinh nghệm trong lĩnh vực kinh doanh khách sạn có thể tư vấn giùm em làm khu vực nào hợp lý, giá thuê như thế nào, phương thực đặt cọc ra sao, em muốn làm đứng ra quản lý và ở trực tiếp luôn. Về kinh nghiệm buồng phòng em setup đc, nhưng còn về mảng kinh doanh ( sale) thì em chưa biết rõ lắm.
Nhân tiện bác nào biết khách sạn nào cho thuê chỉ em với, em sẽ hậu tạ.
Thanks các bác nhiều

Hạng B2
13/7/11
280
183
28
39
theo như bác nói bác chỉ mới có kinh nghiệm trong việc quản lý phòng ,mấy cái khác chưa có thì kiếm cái ks 1 sao nào khoảng 12 đến 16 phòng làm trước xem thế nào
Trước tiên chuẩn bị vốn tầm 500 đến gần 1ty là tiền sang lại ks ( chưa tính sửa chữa nếu xuống cấp )
Tiền thuê khu vực loanh quanh bùi viện thì tầm 1500 đến 2000 cho ks 12 đến 16 phòng ( đấy là giá cho ks nhỏ )
Đặt cọc tầm 3 tháng (tùy cách thương lượng )
Khi sang lưu ý 4 loại giấy phép sau
Đăng kí KD
PCCC
Vệ sinh an toàn TP
An ninh trật tự
Còn việc quản lý thì nếu ks mini 1 sao thì bác không cần quá nhiều bộ phận ,bác có thể vừa quản lý vừa kiêm luôn việc booking hay marketing trên web để kiếm khách ,kiếm thêm lễ tân trực ca chiều là đủ ,dọn phòng 2 người ,bảo vệ không cần vì khách du lịch họ không đi xe nên cũng chẳng cần có thêm bảo vệ tốn kém
Cần gì bác cứ hỏi ,anh em trên đây có vài bác cũng kd bên ks ,chia sẻ giao lưu kinh nghiệm thôi bác

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Nếu chỉ đơn thuần muốn kinh doanh khách sạn mà là dạng 1 sao ( 1 sao thì nó là dạng chung - trừ nhà trọ còn tất cả là 1 sao) thì chẳng có gì mà ầm ĩ
Bác Commuicator đã nói khá đầy đủ rồi không cần nhắc lại nữa
Bác phải định hình trong bài toán của mình :
1, Phục vụ cho loại khách nào
1.1 - Lưu trú dài hạn, du lịch hay bắn tỉa
1.2 - Khách Việt Nam, Tây balo hay tất cả thành phần
Với khách DL, chỉ cần liệng cái cạc vi dít vào mấy phòng vé máy bay, hãng lữ hành tự nó sẽ giúp Bác vì nó cũng muốn liên kết và tìm giúp cho khách để giữ mối
Với khách lưu trú dài hạn ( gần các Trường học/cơ quan TW, Trung tâm Hội nghị...) thì khỏi lo. Khách đi họp, đi học, đi hối lộ, tham quan liên kết sẽ tìm đến
2, Vị trí kinh doanh
Với các KDL, trung tâm lữ hành như Q1 ( bùi Viện, Đề Thám, PNL, Nguyễn Trãi, Nguyễn Cư Trinh...) khác hoàn toàn các khu như Q3, Q10, Q2 hoặc xa hơn là Bình Tân

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Loại hình 1 sao. Dạng mini là hai tay vày lỗ miệng. Nếu không quản lý giờ tốt thì móm.
Phải tiết kiệm từng ký điện, mét khối nước kể cả cái bàn chải đánh răng, kg bột giặt chai nước lau sàn và đừng bao giờ nghĩ NGƯỜI THÂN trong gia đình là kẻ TIN TƯỞNG NHẤT
Với ngân khố 1 tỏi. Bác chủ chỉ có thể tìm kiếm các khách sạn làm ăn bê bết không hiệu quả để sang lại và tân trang thôi. Không thể làm gì với 1 tỏi
A/ Sang nhượng :
1, Chi phí sang nhượng
2, Tiền sửa chữa, thay thế nội thất, giường ghế bàn tủ
4, Cải tạo quầy kệ, đèn đóm, phòng chờ
5, Bảng hiệu, điều khiển máy lạnh/nước nóng...
B/ Thuê nhà
Với căn nhà 5*20m. 1 trệt 4 lầu có thang máy. Giá thuê bèo cũng hết 50 triệu tháng. Đóng ký quỹ thấp nhất 3 tháng hết 150 triệu
Cải tạo, mua sắm thiết bị toàn bộ 4 tầng với mỗi tầng 4 phòng/4 WC bèo nhất cũng hết 150 triệu/tầng

Hạng B2
13/7/11
280
183
28
39
Loại hình 1 sao. Dạng mini là hai tay vày lỗ miệng. Nếu không quản lý giờ tốt thì móm.
Phải tiết kiệm từng ký điện, mét khối nước kể cả cái bàn chải đánh răng, kg bột giặt chai nước lau sàn và đừng bao giờ nghĩ NGƯỜI THÂN trong gia đình là kẻ TIN TƯỞNG NHẤT
Với ngân khố 1 tỏi. Bác chủ chỉ có thể tìm kiếm các khách sạn làm ăn bê bết không hiệu quả để sang lại và tân trang thôi. Không thể làm gì với 1 tỏi
A/ Sang nhượng :
1, Chi phí sang nhượng
2, Tiền sửa chữa, thay thế nội thất, giường ghế bàn tủ
4, Cải tạo quầy kệ, đèn đóm, phòng chờ
5, Bảng hiệu, điều khiển máy lạnh/nước nóng...
B/ Thuê nhà
Với căn nhà 5*20m. 1 trệt 4 lầu có thang máy. Giá thuê bèo cũng hết 50 triệu tháng. Đóng ký quỹ thấp nhất 3 tháng hết 150 triệu
Cải tạo, mua sắm thiết bị toàn bộ 4 tầng với mỗi tầng 4 phòng/4 WC bèo nhất cũng hết 150 triệu/tầng
Đúng là loại hình ks theo giờ là phải mình đứng quầy thì thu nhập khá ổn ,còn nếu giao ai coi quầy thì phải camera kiểm tra liên tục không thì thất thoát tiền bạc ,ks cho Tây nó sướng 1 cái là tiền thu theo ngày và thu trước ,sau đó việc nó đi đâu là việc của nó .Tuy nhiên làm ks cho Tây thì phụ thuộc phần lớn vào du lịch ,khi xảy ra dịch bệnh,du lịch kém thì khách không có cũng mệt ,bởi lẽ những ks như Bùi Viện ngay mặt tiền như thế không thể chuyển qua kd ks theo giờ được

Hạng B2
21/7/06
275
11
28
q2-saigon
Em cần sang ks hẻm đường Nguyễn Trãi, gần nhà khách bộ công an, 10 phòng đầy đủ tiện nghi, 1 bếp, 1 phòng khách, phòng nhân viên, hầm xe rộng rãi đậu được oto, giá sang 420 t, gồm tiền cọc 6 tháng , 2000 $ 1 tháng, khách quen, khách giờ ổn định, vào làm ngay. Chính chủ nha các bác

Hạng C
3/9/15
500
544
93
Em cần sang ks hẻm đường Nguyễn Trãi, gần nhà khách bộ công an, 10 phòng đầy đủ tiện nghi, 1 bếp, 1 phòng khách, phòng nhân viên, hầm xe rộng rãi đậu được oto, giá sang 420 t, gồm tiền cọc 6 tháng , 2000 $ 1 tháng, khách quen, khách giờ ổn định, vào làm ngay. Chính chủ nha các bác
lý do tại sao sang vậy bác?