Tags
e90
Hạng B2
15/4/10
112
4
18
Cấp cứu BMW 3-Series E90 phải hạ máy để xử lý thấm dầu đáy các te.

Chào các bác, em đang chạy E90, xe đi được 7 vạn Km. Hôm trước có kiểm tra tại hãng thì phát hiện gioăng đáy các te và phớt đuôi trục cơ, thước lái đang bị thấm dầu. Nhờ các bác tư vấn hướng giải quyết.[pagebreak][/pagebreak]

Em có đi tham khảo thêm 1 garage để tiến hành xử lý thì kỹ thuật viên họ nói phải nhấc máy ra mới xử lý được gioăng đáy các te và phớt đuôi trục cơ. Vậy các bác cho em hỏi, có cần thiết phải nhấc máy ra không ạ? Nếu để nguyên có xử lý được không? Và nếu có nhấc máy ra như vậy có phức tạp, có ảnh hưởng đến máy móc không? nghe vụ nhấc máy em thấy ghê ghê.

Tiện đây cho em hỏi, xe em chuyển số từ số 2 sang 3 bị khựng, giật. Các số khác thì không vấn đề gì. Test máy không báo lỗi. Vụ này vệ sinh van điều khiển, thay dầu số AT có hết không?

Cảm ơn các cao nhân tư vấn.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Jackie Huy
Hạng C
30/3/14
605
912
93
Chào các bác, em đang chạy E90, xe đi được 7 vạn Km. Hôm trước có kiểm tra tại hãng thì phát hiện gioăng đáy các te và phớt đuôi trục cơ, thước lái đang bị thấm dầu.
Em có đi tham khảo thêm 1 garage để tiến hành xử lý thì kỹ thuật viên họ nói phải nhấc máy ra mới xử lý được gioăng đáy các te và phớt đuôi trục cơ. Vậy các bác cho em hỏi, có cần thiết phải nhấc máy ra không ạ? Nếu để nguyên có xử lý được không? Và nếu có nhấc máy ra như vậy có phức tạp, có ảnh hưởng đến máy móc không? nghe vụ nhấc máy em thấy ghê ghê.
Tiện đây cho em hỏi, xe em chuyển số từ số 2 sang 3 bị khựng, giật. Các số khác thì không vấn đề gì. Test máy không báo lỗi. Vụ này vệ sinh van điều khiển, thay dầu số AT có hết không?
Cảm ơn các cao nhân tư vấn.
Em nghĩ hạ mãy xuống dễ làm hơn nhấc máy lên. Đụng đến phốt đuôi cốt máy chắc chắn phải hạ hộp số và mày mới làm đc. Nếu thợ lành nghề thì làm khôg vấn đề đâu bác. Nếu EA đã báo bác làm những hạng mục đó thì bác cứ vô EA làm. Trù Khi bác tin tưởng tay nghề thợ ngoài. Làm xong chắc chắn ngon hơn chưa làm nha bác đùng nghe hạ máy mà teo trym. Máy E90 đơn giản lắm
Vấn đề về hộp số em dự chỉ cần châm thêm nhớt hộp số. vệ sinh giắc hộp điều khiển, reset chức năng hộp số là ngon lại ( EA làm luôn nha bác ).
Những vấn đề của xe bác là hoàn toàn bình thường cho 1 con E90 đến tuổi bão dưỡng nên cứ tụ tin làm nhé

Hạng D
15/2/14
3.450
6.444
113
Chạy AT mà cảm nhận được thời điểm chuyển số từ 2-3 khựng là cũng bờ-rồ dử lắm luôn rồi á. :)

• Like
Reactions: moonriver
Hạng B2
13/4/15
110
50
28
43
em nghĩ từ số 2 lên 3 chắc xe nào cũng vậy bác ah. em cũng e90 nếu chạy số tự động thì không bị nhưng chạy số tay thì bị.

• Like
Hạng B2
15/4/10
112
4
18
Chạy AT mà cảm nhận được thời điểm chuyển số từ 2-3 khựng là cũng bờ-rồ dử lắm luôn rồi á. :)
Có gì khó đâu bác, bác dừng đèn đỏ. Bắt đầu ga thì nó là số 1, giữ ga mà kim vòng tua nó tụt 1 phát thì là số 2, tụt phát nữa là số 3.
Em thử đi chế độ bán tự động. Từ M2 chuyển M3 nó cũng giật khực 1 cái. Vậy chính xác là từ 2 lên 3 rồi ạ

• Like
Hạng B2
15/4/10
112
4
18
Em nghĩ hạ mãy xuống dễ làm hơn nhấc máy lên. Đụng đến phốt đuôi cốt máy chắc chắn phải hạ hộp số và mày mới làm đc. Nếu thợ lành nghề thì làm khôg vấn đề đâu bác. Nếu EA đã báo bác làm những hạng mục đó thì bác cứ vô EA làm. Trù Khi bác tin tưởng tay nghề thợ ngoài. Làm xong chắc chắn ngon hơn chưa làm nha bác đùng nghe hạ máy mà teo trym. Máy E90 đơn giản lắm
Vấn đề về hộp số em dự chỉ cần châm thêm nhớt hộp số. vệ sinh giắc hộp điều khiển, reset chức năng hộp số là ngon lại ( EA làm luôn nha bác ).
Những vấn đề của xe bác là hoàn toàn bình thường cho 1 con E90 đến tuổi bão dưỡng nên cứ tụ tin làm nhé
Cảm ơn bác, em lấy thêm khí thế để moi ruột gan em nó ra rồi ạ

Hạng C
30/3/14
605
912
93
Cảm ơn bác, em lấy thêm khí thế để moi ruột gan em nó ra rồi ạ
em lưu ý bác nếu vô ea làm thì ngon rồi nhưng nếu ra ngoài làm vẫn vô EA mua part nhé giá rẻ bèo
Ron carte 1.x tr, phốt đuôi cót máy 8xx ngàn theo em nhớ là vậy
Còn châm nhớt hộp số và reset chức năng hộp số bác cứ phi thẳng vào EA cho em , 1 lít nhớt hôp số với công cán chưa đến 1.5 tr nha

Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Em nghĩ bác nên vào Euro Auto thì sẽ yên tâm hơn. Trước khi sửa chữa thì bác sẽ được nhân viên dịch vụ báo giá chính xác. Nếu bác thấy giá cả hợp lí thì sửa, ko thì cầm báo giá ra garage ngoài hỏi xem giá có chêch lệch nhiều ko. Còn tay nghề của thợ garage ngoài thì hên xui nhé bác

• Like
Hạng C
28/2/15
991
697
93
40
Ồ, em cũng cảm nhận được lúc nó sang số, chắc tại xe hàn nên dễ biết hơn