Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Cấp cứu Escape !

Hạng C
12/6/09
844
7.483
93
Xe em Escape 2006 mấy tuần nay hết bình cực nhanh, để 2 ngày đã cạn. Cách đây hơn 1 năm em có gắn sub gầm và amply, vừa mới đây lại gắn thêm đèn bi gầm ngoài ra không độ chế gì thêm nữa nhưng gần đây mới có hiện tượng ngốn bình. Không xác định được có chuột hay không. Giờ làm sao các bác, xe em cần gấp để đi XV. Nhờ các bác tư vấn.
Thanks.

• Like
Reactions: hoanglan200551
Hạng C
21/11/06
733
575
93
53
Bác mua bình lâu chưa? Trước giờ xài không sao giờ bị thì khả năng hư bình cao.
Bác nên mang xe đi kiểm tra cho nhanh, khỏi lo nghĩ.
Nếu xa và ngại thì chỉ còn nước tháo nguồn dàn sub, loa.. còn bi gầm hao tốn không bao nhiêu bác ơi. Rồi theo dõi xem sao.....

Hạng C
12/6/09
844
7.483
93
Bác mua bình lâu chưa? Trước giờ xài không sao giờ bị thì khả năng hư bình cao.
Bác nên mang xe đi kiểm tra cho nhanh, khỏi lo nghĩ.
Nếu xa và ngại thì chỉ còn nước tháo nguồn dàn sub, loa.. còn bi gầm hao tốn không bao nhiêu bác ơi. Rồi theo dõi xem sao.....
Bình mới thay được 2 ngày bác.
Trước cũng hao bình nhưng khoảng 2 tuần, gần đây thì cạn rất nhanh. Bình em mới thay hôm 15/1 (được 2 ngày)

Hạng C
12/6/09
844
7.483
93
Chắc phải bảo hành cái bình mới thôi bác ạ !
Em không chắc là cái bình nữa, vì cái bình cũ thay ra cũng cạn rất nhanh em tưởng bình hư nên thay bình mới nhưng vừa được 2 ngày thì cạn sạch !

Hạng B2
5/9/09
464
20
18
Bác ra tiệm bình nhờ họ dùng Ampe kẹp đo dòng điện lúc tắt máy coi có cái gì đang ngốn điện không? Nếu không thì do bình, nếu có thì tách từ từ từng thiết bị một ra.

• Like
Reactions: mars
Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Nếu xe bác để yên, k làm gì mà hết bình thì bị rò điện đâu đó.
Nếu xe bác để yên, chỉ mở nhạc thì chính cái sub là nguyên nhân.
Nếu xe bác chạy quãng ngắn hay dài (có sd hết công suất các thiết bị hay k, vd: máy lạnh, sub, tất cả đèn,...), mà hết bình thì rất có thể con IC (stabilizer) của Dynamo bị chết nên điện từ Dynamo k vào bình. Trường hợp này mình đã gặp, thay con đó chỉ có 140k (xe sedan).
Chúc bác sớm giải quyết triệt để vấn đề, vui tết./.

Hạng C
12/6/09
844
7.483
93
Bác ra tiệm bình nhờ họ dùng Ampe kẹp đo dòng điện lúc tắt máy coi có cái gì đang ngốn điện không? Nếu không thì do bình, nếu có thì tách từ từ từng thiết bị một ra.

Nếu xe bác để yên, k làm gì mà hết bình thì bị rò điện đâu đó.
Nếu xe bác để yên, chỉ mở nhạc thì chính cái sub là nguyên nhân.
Nếu xe bác chạy quãng ngắn hay dài (có sd hết công suất các thiết bị hay k, vd: máy lạnh, sub, tất cả đèn,...), mà hết bình thì rất có thể con IC (stabilizer) của Dynamo bị chết nên điện từ Dynamo k vào bình. Trường hợp này mình đã gặp, thay con đó chỉ có 140k (xe sedan).
Chúc bác sớm giải quyết triệt để vấn đề, vui tết./.

Sáng nay em đã đem xe vào hãng kiểm tra, lúc đi trên đường thì thấy đèn báo bình điện trên táp lô sáng, họ xác định hư dynamo và em đã thay rồi, máy phát và bình OK
Còn rò điện thì đang kiểm tra, hi vọng ngày mai xong.

• Like
Reactions: LA PHONG
Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Sáng nay em đã đem xe vào hãng kiểm tra, lúc đi trên đường thì thấy đèn báo bình điện trên táp lô sáng, họ xác định hư dynamo và em đã thay rồi, máy phát và bình OK
Còn rò điện thì đang kiểm tra, hi vọng ngày mai xong.
Bác lấy Dynamo về đi quấn lại dự phòng. Còn ngại tiền thì xin rút, đi gara ngoài nhờ thợ tháo ra quấn lại.

• Like
Reactions: mars
Hạng C
12/6/09
844
7.483
93
Bác lấy Dynamo về đi quấn lại dự phòng. Còn ngại tiền thì xin rút, đi gara ngoài nhờ thợ tháo ra quấn lại.
Nhờ 1 anh bên hội ford nên em đã thay cái khác rồi (đổi cái khác bù tiền)

• Like
Reactions: LA PHONG