Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Em tính hè này về cho thằng Tí cặp cái bộ hàm vô tổ chức, bên này tụi Tây nó làm mắc quá, nghe nới ở VN làm rẻ và tốt hơn. Em sẽ ở khu Thảo điền, quanh quanh đấy càng tốt. Tầm nửa sau tháng 6 tới nửa đầu tháng 8 có kịp ko nhỉ?

Hạng B2
23/10/07
128
0
16
Cặp hàm cho trẻ 12 tuổi ở Vn ( Hà Nội) bây giờ giá khoảng 20 triệu ( chọn gói) nhưng làm viêc đấy phải có thời gian bác ah, F1 nhà em cũng làm mà hơn 2 năm rồi hàng tháng vẫn phải đến để BS chỉnh ( 1 tháng/ lần).
Em nghĩ nếu cháu không ở VN thường xuyên thì không làm được bác ah.

O.S.P.D
11/2/04
696
2
18
Vietnam
Vụ chỉnh nha ( niềng răng, cặp hàm he he ) phải có thời gian.
Tùy độ tuổi, tùy độ nặng nhẹ khác nhau mà có thời gian điều trị khác nhau. Nhưng thường kéo dài cũng ít nhất là 1 năm -2 năm. 
Trong quá trình điều trị thì thông thường 1 tháng gặp bs 1 lần, nhưng có những lúc cần thiết thì phải đến bs đột xuất ( rơi mắc cài, đứt dây ...v.v nhiều nhiều lý do khác nhau) , chính vì vậy nên tốt nhất là sống ở đâu làm ở đó cho dễ xử trí các tình huống đột xuất và dễ dàng trong vấn đề đi lại.
Vấn đề giá cả thì :VN là rẻ nhất thế giới rồi không bàn cãi he he he

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Cám ơn hai bác. Cũng phức tạp nhỉ, vậy mà em cứ nghĩ chỉ cần cặp 1 phát, 1 năm sau quay lại tháo ra.

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
138
1.108
93
Bác Răng cho em hỏi chút: cậu cả nhà em năm nay 14 T, cả hai hàm răng đều hơi lởm khởm, năm vừa rồi đi khám Trung tâm TMH ở Trần Hưng Đạo, họi nói phải nhổ đi 1-2 cái mới "làm đẹp" được. Em nghe khiếp quá ko dám làm nữa vì quan niệm cổ điển, cái gì tự nhiên cũng tốt hơn và ko nên nhổ hay cắt cái gì trên cơ thể đi cả trừ khi nó đã hoặc sắp bị hư hoàn toàn rồi.
Mong bác tư vấn xem có nên nhổ răng lành đi chỉ để "làm đẹp" chút cho phần răng còn lại?
Cám ơn bác trước.

Hạng B1
14/6/09
92
0
0
Bác CAT thân,

Chỉnh nha trong một số trường hợp sẽ yêu cầu nhổ răng, thường là răng số 4 tính từ răng cửa giữa đếm vào (kế bên răng nanh về phía trong). BS sẽ đề nghị nhổ răng khi răng bị lệch lạc quá nhiều, chen chúc, bị hô hoặc móm quá nặng.

Tuy nhiên theo em thì trường hợp cậu cả nhà bác có thể không cần phải nhổ răng vẫn chỉnh được đấy, vì độ tuổi đó còn phát triển, BS sẽ can thiệp trên sự phát triển đó để chỉnh sao cho tốt nhất mà hạn chế nhổ răng nhất.

Thân.

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
138
1.108
93
Cám ơn bác NKLA đã tư vấn. Nghe thấy cũng ổn. Nhưng chắc phải đi khám thêm. Em muốn nghe thêm ý kiến bác Răng mà bác ý bận quá hay sao ý.
Bác Răng khi nào rảnh thì ráng phát cái biểu tư vấn giùm nhen.

O.S.P.D
11/2/04
696
2
18
Vietnam
He he em lu bu quá không trả lời bác CAT sớm.
Nhổ răng hay không thì phải khám mới quyết định được bác àh. khi khám sẽ cho cháu đi chụp phim, và có lấy dấu sơ khởi để đo đạc tính toán có phải nhổ không???? Như vậy mới chính xác được.
Đôi khi vì người nhà của các cháu không thích nhổ răng thì chỉ chỉnh được tới một mức tương đối, chứ không hoàn chỉnh, và dễ tái phát vì răng chạy nhưng không vào đúng chỗ ( khi răng sắp xếp đều đặn thứ tự thì tự thân chúng kềm lẫn nhau nên khó tái phát hơn).