Hạng B2
7/10/13
481
930
93
Ở Việt Nam người ta thường dùng đá ốp lát mặt tiền nhà. Nếu không muốn ốp, mà xây bằng đá nguyên khối, các bác có manh mối gì về việc dùng đá, hoặc kết hợp giữa đá và gạch để xây mặt tiền ngoài không nhỉ? Lý tưởng nhất là đá màu vàng nhạt, kết hợp với gạch màu đỏ.

Trông màu sắc ngoại thất như hình dưới là vừa miếng. Khu này ở Boston thì phải.

(Với cả bọn Tây lông hình như xây nhà không đổ cột bê tông thì phải? Em không biết gì về xây dựng, các bác đừng cười :D)View attachment 2508856
Cái gì cũng có lý do cả. Ở họ thời tiết kg có kiểu nhiệt đới nóng ẩm nên rêu ít phát triển. Ở mình mà làm tường sần, gờ phào nhiều thì phải maintenance hàng năm. Làm tường ngoài ốp đá và kính thì khi mưa xuống sẽ rửa hết bụi trên bề mặt. Tường đá thì thường kết hợp với mảng cây xanh thì chuẩn. He he.

Hạng B2
28/3/21
209
778
93
peachtreaty.com
Cái gì cũng có lý do cả. Ở họ thời tiết kg có kiểu nhiệt đới nóng ẩm nên rêu ít phát triển. Ở mình mà làm tường sần, gờ phào nhiều thì phải maintenance hàng năm. Làm tường ngoài ốp đá và kính thì khi mưa xuống sẽ rửa hết bụi trên bề mặt. Tường đá thì thường kết hợp với mảng cây xanh thì chuẩn. He he.
Ờ nhỉ, bác nói cũng hợp lý. Không biết chuyện rêu này có nghiêm trọng không, có khi nó cũng là một nhân tố ảnh hưởng đến việc lựa chọn mặt tiền thôi chứ nhỉ? Có khi có các nhân tố khác, ví dụ như sợ bị thấm chả hạn. Hình như bây giờ cũng có nhiều nhà xây gạch trần hơn rồi chứ nhỉ.

Kinh nghiệm xây dựng của bác thấy nhà gạch trần không tô có bị bám rêu không? Để em đi quanh khu xem có nhà nào xây để mặt tiền gạch trần (mộc) không tô tham khảo xem vậy.

P.S: Sau khi tìm hiểu thêm tiết mục em yêu khoa học, thì nơi sinh trưởng lý tưởng của rêu là những nơi ẩm. Ở những nơi thiếu ánh nắng, bề mặt dễ ẩm (vì không có ánh nắng làm hơi ẩm bay hơi đi), nên rêu dễ phát triển.
(Ideal Growth Conditions:
Mosses stay dormant in dry weather, but can revive during rainy periods and can usually be found growing on any surface where conditions are shady and moist, including rocks, tree bark, soil and exterior walls. Moss growth resembles thin, tangled hairs initially, but as it matures, buds appear and tiny stalks and leaves grow from these buds. The north sides of buildings and roofs are ideal locations for moss growth because they receive less sunlight than other exposures, so it takes longer for moisture to dry.)

Thế không sợ :D Lô của em hướng Đông, nắng sớm tưng bừng ấy chứ, rêu gì nổi :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
29/3/17
2.949
9.296
143
Ờ nhỉ, bác nói cũng hợp lý. Không biết chuyện rêu này có nghiêm trọng không, có khi nó cũng là một nhân tố ảnh hưởng đến việc lựa chọn mặt tiền thôi chứ nhỉ? Có khi có các nhân tố khác, ví dụ như sợ bị thấm chả hạn. Hình như bây giờ cũng có nhiều nhà xây gạch trần hơn rồi chứ nhỉ.

Kinh nghiệm xây dựng của bác thấy nhà gạch trần không tô có bị bám rêu không? Để em đi quanh khu xem có nhà nào xây để mặt tiền gạch trần (mộc) không tô tham khảo xem vậy.
Anh qua khu Hà Đô là thấy ngay, nhìn dơ và ẩm móc lắm.

• Like
Reactions: DigiVirtual
Hạng B2
7/10/13
481
930
93
Chiều cuối tuần rảnh rỗi ngồi chém gió với Anh/em chút. He he.
Theo ý cá nhân mình thì với những lô đất trong khu này thì cơ bản kiểu nhà phố (kg tính các lô lớn Biệt thự trong Villa TT nha) thì mặt thoáng khá ít, đối với lô giữa thì chỉ có 1 mặt tiền, và một mặt phía sau (khi xây dựng lùi khỏi ranh đất). Do đó, nên tận dụng mặt trên sân thượng và rất không nên làm mái nghiêng, khó bố trí bồ nước, nước nóng NLMT . . . Nên thiết kế sân thượng thành một sân chơi để có thể lên thư giãn trên đó thì hay hơn. Sân thượng thì chỉ cần đổ bê tông chống thấm, làm lớp chống thấm rồi làm sàn bằng các tấm giả gỗ (tương tự các hồ bơi) thì vừa đẹp, chống nóng luôn cho tầng trên cùng và bảo vệ được lớp chống thấm phía dưới. Sàn giả gỗ này có hệ khung đỡ cách sàn bê tông cỡ 10cm là OK.
Còn riêng bạn vẫn muốn làm mặt tiền theo kiểu gạch trần thì theo mình cứ xây tô chống thấmđang hoàng rồi sẽ có loại gạch ốp giả gạch mộc thì mới đỡ bị thấm. Còn cứ dùng gạch xây để mộc thì thấm tường là chắc luôn.

Hạng B2
28/3/21
209
778
93
peachtreaty.com
Em vừa chạy qua khu Hà Đô theo lời bác pzeloch. Gạch ở đó bị mốc cả. Em nghĩ là do gạch lởm quá và thợ hồ xây mạch cũng lởm, ẩu. Mạch quá to. Mà gạch của họ dùng loại tuynel có nhiều vân, càng nhiều vân thì càng có chỗ cho rêu bám. Em nghĩ sau kiếm loại gạch nào nào trơn, không vân và khổ to chút thì tốt hơn.

Trên thượng em định làm cái rooftop garden, với có không gian để làm outdoor BBQ. Kiểu như này.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
28/3/21
209
778
93
peachtreaty.com
Còn riêng bạn vẫn muốn làm mặt tiền theo kiểu gạch trần thì theo mình cứ xây tô chống thấmđang hoàng rồi sẽ có loại gạch ốp giả gạch mộc thì mới đỡ bị thấm. Còn cứ dùng gạch xây để mộc thì thấm tường là chắc luôn.
Vậy là chống thấm có hai khả năng bác Binhthin nhỉ?

Một là theo như gợi ý của bác xây một lớp tường, tô trát bên trong rồi làm thêm một lớp tường gạch trần ở bên ngoài. Em không muốn dùng gạch ốp, mà muốn một lớp gạch thật bên ngoài cơ. Như vậy nhược điểm là tường sẽ dầy nhỉ? Nhưng ngoài việc tường dầy ra, thì đâu có vấn đề gì khác đâu đúng không ạ? Mặt trước mình lùi vào tận 3 mét, mình lùi thêm chút nữa đâu vấn đề gì, đúng không?

Khả năng thứ hai, là xây tường mộc bình thường, rồi dùng các giải pháp hóa chất kiểu kiểu như "Vật liệu chống thấm Water Seal là một dung dịch chống thấm đa năng." (https://matronggroup.com/chong-tham-tuong-gach-khong-trat/) Em chả biết gì đâu, em mới gúc ra thôi. Liệu mấy hóa chất kiểu dạng này có ăn thua gì không nhỉ?

Có một bài tham khảo về việc giải pháp gạch trần cho ngoại thất.

Hạng C
21/7/20
857
9.749
93
Vậy là chống thấm có hai khả năng bác Binhthin nhỉ?

Một là theo như gợi ý của bác xây một lớp tường, tô trát bên trong rồi làm thêm một lớp tường gạch trần ở bên ngoài. Em không muốn dùng gạch ốp, mà muốn một lớp gạch thật bên ngoài cơ. Như vậy nhược điểm là tường sẽ dầy nhỉ? Nhưng ngoài việc tường dầy ra, thì đâu có vấn đề gì khác đâu đúng không ạ? Mặt trước mình lùi vào tận 3 mét, mình lùi thêm chút nữa đâu vấn đề gì, đúng không?

Khả năng thứ hai, là xây tường mộc bình thường, rồi dùng các giải pháp hóa chất kiểu kiểu như "Vật liệu chống thấm Water Seal là một dung dịch chống thấm đa năng." (https://matronggroup.com/chong-tham-tuong-gach-khong-trat/) Em chả biết gì đâu, em mới gúc ra thôi. Liệu mấy hóa chất kiểu dạng này có ăn thua gì không nhỉ?

Có một bài tham khảo về việc giải pháp gạch trần cho ngoại thất.
Lăn tăn nhiều quá thì tìm cát mộc chằng hạn, avg 8tr/m2 cho nhanh, tư vấn tận răng.

• Like
Reactions: DigiVirtual
Hạng D
29/3/17
2.949
9.296
143
Em vừa chạy qua khu Hà Đô theo lời bác pzeloch. Gạch ở đó bị mốc cả. Em nghĩ là do gạch lởm quá và thợ hồ xây mạch cũng lởm, ẩu. Mạch quá to. Gạch mà của họ dùng loại tuynel có nhiều vân, càng nhiều vân thì càng có chỗ cho rêu bám. Em nghĩ sau kiếm loại gạch nào nào trơn, không vân và khổ to chút thì tốt hơn.

Trên thượng em định làm cái rooftop garden, với có không gian để làm outdoor BBQ. Kiểu như này.

View attachment 2509666View attachment 2509667
Nắng nóng chịu ko nổi đâu bác. ở Tây ưa nắng, trời lạnh thì làm vậy dc, ở mình làm kiểu vậy nắng nóng mùa khô, mưa thì cỏ rác. Cực.

Còn bác thích rêu thì trồng cây thằng lằn cũng hay. Chứ làm kiểu Tây ở xứ mình, mùa mưa thì mốc, mà mùa khô thì đen thui. haha

• Like
Reactions: biglazycat