Hạng B1
6/8/13
60
15
8
Chào các bác,

Em hiện đang có em E90 2011 chạy 6 vạn.

Xe em đang có hiện tượng có tiếng cọt kẹt, lách cách, tách tách trong xe khi rẽ, qua chỗ sóc, lên xuống dốc.

Em đã cho xe vào EA, Sao Việt nhưng vẫn chưa ra bệnh mà chỉ biết nghi ngờ và bảo là có thể thử thay xem có hết không.

Nghi ngờ đang là Gioăng cao su hoặc là nẹp trên viền cửa xe cọ vào cánh cửa.

Xe em bảo dưỡng EA đều đặn, đi sướng tuyệt vời ông mặt giời. Nhưng bị mỗi tiếng này mà em hay để ý nên khá khó chịu. Vợ cả em thì bảo ko nghe thấy gì
.

Các bác kinh nghiệm cao thủ lâu năm giúp em với. Em xin đa tạ trước.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Chắc EA ngoài đó chưa kinh nghiệm vụ này.
Bác thử hạ 4 kính xuống một chút, chạy xe qua các ổ gà lên xuống, nếu tiếng kêu hết thì do các gioăng cao su trong nẹp kính phía trên bị bể.
Cái này bác tự làm hoặc đem ra gara bảo tháo ra, lấy keo 2 mặt 3M dán cố định lại, sẽ hết.
Trích dẫn kinh nghiệm của bác khoaimi!

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Hồi xưa em đi Camry cũng bị trường hợp này, rất khó chịu và bực mình. Lúc nâng cấp âm thanh xe hơi thì phát hiện Toyota VN ráp thiếu ốc ở táp bi cửa :D, lên đại lý tốn thêm 7 ngàn để ráp thêm 1 con ốc vào. Bác chủ thớt kiểm tra lại thử xem :D

Hạng D
3/2/05
1.829
2.381
113
otosaigon.com
Xe e GM cũng tình trạng như xe bác, vô hãng kiểm tra thì lỏng ốc ở cạnh cửa, và mất 1 con rớt hồi nào ko hay, hãng lý giải là do đóng cửa thường xuyên ốc lỏng rồi rơi ra, xiết lại thì hết. E tưởng xe hàn lởm mới bị? Té ra BMW và Toyota camry cũng bị!
Bác chủ thử xiết chặt ốc cửa xe coi sao
otosaigon nói:
Hồi xưa em đi Camry cũng bị trường hợp này, rất khó chịu và bực mình. Lúc nâng cấp âm thanh xe hơi thì phát hiện Toyota VN ráp thiếu ốc ở táp bi cửa :D, lên đại lý tốn thêm 7 ngàn để ráp thêm 1 con ốc vào. Bác chủ thớt kiểm tra lại thử xem :D

• Like
Reactions: 325iE46
Hạng B1
6/8/13
60
15
8
moonriver nói:
Bác thử hạ 4 kính xuống một chút, chạy xe qua các ổ gà lên xuống, nếu tiếng kêu hết thì do các gioăng cao su trong nẹp kính phía trên bị bể.
Cái này bác tự làm hoặc đem ra gara bảo tháo ra, lấy keo 2 mặt 3M dán cố định lại, sẽ hết.

Nếu không hết thì sao hả bác ? Hôm nay trời Hà Nội trở lạnh. Em đi xe tự nhiên bây giờ tiếng kêu cả cửa trên bên lái nữa. Thời tiết thay đổi nó kêu rõ hơn thì phải.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
vietvuh nói:
moonriver nói:

Nếu không hết thì sao hả bác ? Hôm nay trời Hà Nội trở lạnh. Em đi xe tự nhiên bây giờ tiếng kêu cả cửa trên bên lái nữa. Thời tiết thay đổi nó kêu rõ hơn thì phải.

Vậy em chắc 90% bị gãy mấy gioăng cao su phía trên phần nẹp, chỗ kính kéo lên đó. Bác thử cách em chỉ xem hạ kính xuống có phải hết kg?

Hạng B2
25/9/10
461
333
63
Vụ này đúng là em đã hướng dẫn nhiều bác chữa hết bệnh. Chỉ là do gioăng dán nẹp (moulding trim) bị cũ/xẹp nên mới sinh ra hiện tượng kêu lắc rắc khi xe vào đường xấu hoặc lúc đánh xe lên xuống lề mà thôi. Cách điều trị là tháo trim kim loại ấy ra dán lại gioăng là hết ngay nhé! Chúc bác thành công!

• Like
Reactions: step321
Hạng B2
21/4/11
423
524
113
E có cách khắc phục đơn giản hơn khi xe e bị hiện tượng này đó là buổi sáng khi nổ máy xe thì e kéo kính hạ hết xuống cả 4 cửa , sau khoảng 1-2 phút thì e lại kéo lên rồi cho xe chạy bình thường , sau chừng 2 tuần làm vậy thì xe e hết bị kêu luôn ...hi hi hi . Thế mới lạ các bác ah , chắc là e ăn may , hi vọng bác chủ xe cũng may mắn giống như e ....

Hạng B1
6/8/13
60
15
8
Em cám ơn các bác rất nhiều.
Để em in trang này ra rồi mang ra garage sửa.

Các bác có biết ở HN có Garage nào chuyên sửa cái này không ạ? Hay là cứ mang ra garage nào với hướng dẫn này cũng được nhỉ?

Tập Lái
31/7/14
40
20
8
47
Hôm nay e xin chia sẻ cách xử lý tiếng kêu cọt kẹt ở cánh cửa khi xe đi vào chỗ xóc, hoặc lên xuống vỉa hè, vặn xe......
Sau 1 thời gian bị tiếng kêu khó chịu đó làm phiền, thì e phát hiện ra nguyên nhân, đó là do phần mép trên của gioăng kính cửa sổ (phần mà nhà sx thiết kế có dán nỉ, e nghĩ là để triệt tiêu tiếng kêu khi cọ sát với rãnh thoát nước) sau thời gian sử dụng, phần nỉ đó bị bết lại, chai cứng, ko còn độ êm cần thiết, nên khi cọ sát với rãnh thoát nước đã gây ra tiếng cót két khó chịu kia. Cách xử lý của e là làm sạch phần nỉ đó bằng bọt tẩy nội thất + bàn chải đánh răng, sau đó dùng comfort để làm mềm nỉ. Kết quả là e đã chia tay hoàn toàn với tiếng kêu khó chịu đó vài tháng nay rồi.
Ps: xe e bị kêu tất cả bốn cánh cửa, và kêu rất to.