Tập Lái
7/1/16
1
3
3
35
như tiêu đề, các thánh cho em hỏi có qđ nào của nhà nước nêu ra là cđt có quyền giao nhà trễ 6 tháng mà ko bị phạt ko ợ? em đang check cái hđmb mà lăn tăn vụ này. cảm ơn các bác nhiều. (ko rành luật lắm nên nhờ chỉ giáo)

Hạng C
16/9/16
515
444
68
30
HĐMB của bác có ghi "Có thể bàn giao trễ theo quy định từ 60-90 ngày từ ngày bàn giao" không bác. Em chưa từng cầm hdmb cũng muốn tham khảo ...

Hạng C
3/6/16
707
1.281
93
Hầu như HĐMB nào cũng khống chế thời gian trễ hạn ở mức 6 tháng. Còn trên Luật thì em mò chưa thấy có.

Tập Lái
7/1/16
1
3
3
35
hđmb ko ghi theo qđ nào mà chỉ nói là " việc bàn giao căn hộ có thể sớm hoặc trễ hơn so với ngày nêu trên nhưng không được chậm quá sáu tháng kể từ ngày nêu trên"
Hỏi cđt thì họ nói là theo qđpl nhưng không đưa ra là qđ nào, kêu mình tự check. Thánh nào rành luật vô cho anh em biết là có luật đó ko, hay là cđt muốn ghi nhiu thì ghi???
Thanks!

Hạng D
29/11/16
2.076
2.427
113
42
như tiêu đề, các thánh cho em hỏi có qđ nào của nhà nước nêu ra là cđt có quyền giao nhà trễ 6 tháng mà ko bị phạt ko ợ? em đang check cái hđmb mà lăn tăn vụ này. cảm ơn các bác nhiều. (ko rành luật lắm nên nhờ chỉ giáo)
Nếu bác ko thích thì yêu cầu CĐT bỏ câu đó đi. Ngoài quy định của PL còn có sự thương lượng giữa các bên ký kết HĐ mà bác.

• Like
Reactions: Tep BDS
Tập Lái
24/9/16
1
68
13
32
giahungland.vn
Nếu bác ko thích thì yêu cầu CĐT bỏ câu đó đi. Ngoài quy định của PL còn có sự thương lượng giữa các bên ký kết HĐ mà bác.
thế nói nghỉ mua luôn đi Bác, Bác muốn ấn định 1 ngày giao nhà, có thằng CĐT nào dám cam kết là ngày đó tôi giao, ko tôi bồi thường. Quá trình làm 1 dự án biết bao nhiu khâu, và đơn giản nhất là trời mưa bão, công tác an toàn lao động, vật tư về ko kịp của bên nhà thầu xây dựng.

Hạng B2
11/7/13
147
1.511
93
Anh mua nhà Novaland thì có HĐ chung như vầy, chủ đầu tư khác thì từ 1 đến 2 tháng là max.

Tập Lái
7/1/16
1
3
3
35
thế nói nghỉ mua luôn đi Bác, Bác muốn ấn định 1 ngày giao nhà, có thằng CĐT nào dám cam kết là ngày đó tôi giao, ko tôi bồi thường. Quá trình làm 1 dự án biết bao nhiu khâu, và đơn giản nhất là trời mưa bão, công tác an toàn lao động, vật tư về ko kịp của bên nhà thầu xây dựng.

ko cần ấn định chính xác ngày giao nhà nhưng phải có khoảng thời gian vs theo tui thì 6 tháng là quá dài, các dự án tham khảo trên thị trường là 3 tháng, nếu bác tháy bên nào 6 tháng thì share tui tham khảo với. Cho nên tui mới hỏi là có qđpl nào đề cập vấn đề này ko.

Việc cđt thuê bên xây dựng cũng phải có thỏa thuận vs cam kết khoảng thời gian thi công, nếu trễ thì bên xây dựng cũng phải bồi thường cho cđt chứ có phải cđt bồi thường ko ko cho khách đâu.

• Like
Reactions: Tep BDS
Hạng B2
22/6/16
175
3.816
93
Rừng Xà Nu
Chẳng có luật nào cho phép CDT nó dc phép giao trễ 6 tháng cả.
Và cũng chẳng thằng CDT nào (nếu có thì rất tí) giám kí chắc chắn ko trễ ngày nào.

Cho nên, 6 tháng, 3 tháng,.. là do 2 bên thỏa thuận khị kí HDMB.

Nếu bác ko đồng ý 6 tháng: Hoặc là không mua nữa hoặc là bắt nó sửa HDMB (trừ khi bác đủ "lực").