Thảo Luật Chung CĐT Tiến Phát

Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
24/7/13
46
102
33
Minh khong co lam cho HB, nhung co tham khao vao Tien Phat vi co mua 1 can ben Ascent.

Dung la Tien Phat la cty con cua HB.

Co le bac Mexi noi dung, vi HB khong muon thuong hieu HB dung vao BDS, nen thanh lap Tien Phat de lam CDT cho cac du an cua HB. Truoc day HB cung co Hoa Binh House, nhung hinh nhu co 1 so chuyen ve conflict of intrest nen cac CDT khac co le khong thich lam. Vi moi lan thau du an nhu Saigon Centre hoac Sunrise, HB duoc quang cao va thuong hieu cau HB duoc nang cap len, nen khong co cong bang voi cac CDT khac.

Con day la phan day cam va chi la y kien ca nhan cua minh, minh co doc bao cao cua HB tu 2011-2015, thi co le hoat dong cua HBH kha la that vong. Thu nhap thi khong co gi hay ho, cong them voi dieu kien HB tao ra cho HBH de phat trien thi co le HB bi ap luc tu co dong/shareholders (HB co rat nhieu dat dai sau nay phai su dung, do kieu thanh toan cua HB so sanh voi Cottecon, thi HB se tiep co nhieu dat va du an HB phai cai tao lai). Nen Tien Phat duoc thanh lap, de co 1 cai fresh start cho mang BDS. Vi neu nhu HBH co lam CDT, no se lam hai nhieu hon la giup du co thuong hieu Hoa Binh trong do.

Tien Phat dang co 1 diem xau, la cty chua xac dinh loai khach hang cua Tien Phat la ai. Voi Ascent Thao Dien thi minh tuong ban dau Tien Phat se tiep tuc cai tao theo kieu du an cao cap, so luong can ho it nhu Nassim hay Gateway. Nhung sau do lai co Soho va Ascent Lakeside (Minh chua co nhieu thong tin ve du an nay, nhung theo thong tin tren mang thi co le du an nay lower-middle va middle class).
Bác nói chuẩn quá, em thấy Tiến Phát chưa định vị phân khúc khách hàng mà giống thằng MIK, cứ dự án nào ra không được hàng hay ngáp ngáp là nó bay vô cùng phát triển dự án. Nhiều dự án thiết kế xấu hoặc thiếu tiện ích ngay từ đầu nhưng nó vẫn ham hố bay vào. Như căn hộ Soho Premier là do SGCC làm chủ đầu tư nhưng không biết marketing, xây gần xong mà vẫn không bán hết. Giờ nó bay vào chỉ thiết kế mấy quảng cáo bắt mắt để ra hàng. Làm kiểu này chất lượng căn hộ mà không tốt thì không hiểu mấy dự án sau nó bán cho ai vì dự án nào cũng dính đến Tiến Phát

Tập Lái
30/3/15
9
39
13
à

Mình hiểu tàm tạm là thế này

Thằng pi nó là thằng kiếm đồ ăn

Thằng ass nó chỗ để tiêu hoá

Minh khong co lam cho HB, nhung co tham khao vao Tien Phat vi co mua 1 can ben Ascent.

Dung la Tien Phat la cty con cua HB.

Co le bac Mexi noi dung, vi HB khong muon thuong hieu HB dung vao BDS, nen thanh lap Tien Phat de lam CDT cho cac du an cua HB. Truoc day HB cung co Hoa Binh House, nhung hinh nhu co 1 so chuyen ve conflict of intrest nen cac CDT khac co le khong thich lam. Vi moi lan thau du an nhu Saigon Centre hoac Sunrise, HB duoc quang cao va thuong hieu cau HB duoc nang cap len, nen khong co cong bang voi cac CDT khac.

Con day la phan day cam va chi la y kien ca nhan cua minh, minh co doc bao cao cua HB tu 2011-2015, thi co le hoat dong cua HBH kha la that vong. Thu nhap thi khong co gi hay ho, cong them voi dieu kien HB tao ra cho HBH de phat trien thi co le HB bi ap luc tu co dong/shareholders (HB co rat nhieu dat dai sau nay phai su dung, do kieu thanh toan cua HB so sanh voi Cottecon, thi HB se tiep co nhieu dat va du an HB phai cai tao lai). Nen Tien Phat duoc thanh lap, de co 1 cai fresh start cho mang BDS. Vi neu nhu HBH co lam CDT, no se lam hai nhieu hon la giup du co thuong hieu Hoa Binh trong do.

Tien Phat dang co 1 diem xau, la cty chua xac dinh loai khach hang cua Tien Phat la ai. Voi Ascent Thao Dien thi minh tuong ban dau Tien Phat se tiep tuc cai tao theo kieu du an cao cap, so luong can ho it nhu Nassim hay Gateway. Nhung sau do lai co Soho va Ascent Lakeside (Minh chua co nhieu thong tin ve du an nay, nhung theo thong tin tren mang thi co le du an nay lower-middle va middle class).

Theo cá nhân em thì thấy Soho và Ascent là khác nhau, Ascent là do TP làm chủ đầu tư luôn, còn Soho thì vẫn là hợp tác phát triển, nên The Ascent lakeside thì vẫn sẽ là cao cấp còn Soho thì thấp hơn. The Ascent thì em thấy chắc ok, nhưng mấy cái TP hợp tác phát triển như Soho, Grand, Riva thì chưa biết thế nào, có khi nào TP mua lại những dự án đó tự phát triển giống như Nova ko bác,
Bác đánh giá thế nào về thằng Grand, thằng Riva, và thằng Ascent lakeside

Tập Lái
4/12/15
7
111
28
36
Grand va Riva hinh nhu TP hop tac, nen thiet ke mat bang cua 2 du an nay minh thay no hoang toan khac voi Ascent.

16+ can ho cho moi san, on ao va cho doi thang may kha la lau. Minh bao dam luon, ai ma mua Gateway hay Ascent nhin Riva va Grand se cam thay kho chieu.

Bai gui xe nay sau nay se khong du cho neu 20-30% dan cu co xe hoi.

Tien it khong co hay ho, giong thiet ke cho co thoi. 1 ly do minh mua Ascent la tai bx minh hay ru ban be qua de party va an uong. Tan 5 cua Ascent, khi co 1 cai ho boi danh rieng cho ai ma da dat truoc, vi tri barbecue, thi minh phai noi rang nguoi thiet ke tan 5 cua Ascent da nhin du an nhu Sunrise South va Central, va sua lai het moi thu cho no hoang hao.

Ascent Lakeview minh nghi no nam o phan khuc lower -middle va middle class la tai no co officetel. Minh khong danh gia cao officetel vi minh nhin so luong chuan bi tung ra, minh nghi sau nay no se thanh phong tro cao cap cua tui 200x va 9x. Coi nhu ho boi luc nao cung bao dam co it nhat 10 dan cu sai hoac ban be cua officetel ru qua de boi.

Tập Lái
26/10/12
6
147
28
Q.3, HCM
Em chào các bác,
Em cũng gắn bó Hòa Bình được một thời gian vài năm rồi ạ.
Em có thể chia sẻ với các bác một chút ý kiến nhé.
Mảng kinh doanh địa ốc là Công ty con của Công ty xây dựng Hòa Bình. Trước đây Hòa Bình chuyên xây dựng, có một số Chủ đầu tư thanh toán bằng Căn hộ nên thành lập ra bộ phận môi giới tụi em để bán Căn hộ.
Tiến Phát là Chủ đầu tư dự án The Ascent, Hòa Bình mua lại dự án từ tập đoàn Chip Eng Seng (đối tác chiến lược của xd HB) nên Hòa Bình mua lại Tiến Phát và phát triển thương hiệu Tiến Phát mảng đầu tư.
Hiện tại Hòa Bình vừa đầu tư, vừa hợp tác đầu tư với thương hiệu Tiến Phát và môi giới bất động sản luôn ạ.
Còn bác lo ngại về Soho thì thật sự em nghĩ các bác cứ tìm hiểu kỹ về pháp lý đi ạ. SGCC là đối tác chiến lược của bên em, theo em được biết những dự án đều đóng đầy đủ tiền sử dụng đất. Ai biết về SGC Nguyễn Cửu Vân sẽ biết trước đây dự án đó hot thế nào. SGCC là đối tác của Hòa Bình, trước đây bên em cũng môi giới SGC Nguyễn Cửu Vân, hợp tác giữa hai bên nên bên em mới hợp tác đầu tư những dự án sau này của SGCC với thương hiệu Tiến Phát.
Còn bác nào đã mua dự án Grand Riverside xin yên tâm ạ. Sản phẩm bên đó không nhiều, vừa rồi đúng là có tạm ngưng nhưng hiện tại đã chạy lại (lý do chỉ phần nghiệm thu móng, xíu vấn đề đã xử lý xong). Nếu các bác quan tâm ở đây cứ pm em sẽ hỗ trợ tư vấn ạ.
Em gắn bó Hòa Bình vì trước đây có những dự án bên em chỉ hợp tác phân phối,xây dựng, bên em sẵn sàng bỏ ra vốn để xây dựng nhằm bàn giao kịp tiến độ cho Khách hàng.
Em là sale nên em không hẳn phải bênh vực một Công ty nào cả, vì hiện tại "nơi dừng chân" cho sale có rất nhiều lựa chọn. Một chút chia sẻ hy vọng giải đáp một phần thắc mắc của các bác ạ. Còn về chiến lược kinh doanh, một vài vấn đề khác em không bàn sâu ạ. Thanks!!!

Tập Lái
30/3/15
9
39
13
Em chào các bác,
Mảng kinh doanh địa ốc là Công ty con của Công ty xây dựng Hòa Bình. Trước đây Hòa Bình chuyên xây dựng, có một số Chủ đầu tư thanh toán bằng Căn hộ nên thành lập ra bộ phận môi giới tụi em để bán Căn hộ.
Tiến Phát là Chủ đầu tư dự án The Ascent, Hòa Bình mua lại dự án từ tập đoàn Chip Eng Seng (đối tác chiến lược của xd HB) nên Hòa Bình mua lại Tiến Phát và phát triển thương hiệu Tiến Phát mảng đầu tư.
Hiện tại Hòa Bình vừa đầu tư, vừa hợp tác đầu tư với thương hiệu Tiến Phát và môi giới bất động sản luôn ạ.
Còn bác lo ngại về Soho thì thật sự em nghĩ các bác cứ tìm hiểu kỹ về pháp lý đi ạ. SGCC là đối tác chiến lược của bên em, theo em được biết những dự án đều đóng đầy đủ tiền sử dụng đất. Ai biết về SGC Nguyễn Cửu Vân sẽ biết trước đây dự án đó hot thế nào. SGCC là đối tác của Hòa Bình, trước đây bên em cũng môi giới SGC Nguyễn Cửu Vân, hợp tác giữa hai bên nên bên em mới hợp tác đầu tư những dự án sau này của SGCC với thương hiệu Tiến Phát.
Còn bác nào đã mua dự án Grand Riverside xin yên tâm ạ. Sản phẩm bên đó không nhiều, vừa rồi đúng là có tạm ngưng nhưng hiện tại đã chạy lại (lý do chỉ phần nghiệm thu móng, xíu vấn đề đã xử lý xong). Nếu các bác quan tâm ở đây cứ pm em sẽ hỗ trợ tư vấn ạ.
Em gắn bó Hòa Bình vì trước đây có những dự án bên em chỉ hợp tác phân phối,xây dựng, bên em sẵn sàng bỏ ra vốn để xây dựng nhằm bàn giao kịp tiến độ cho Khách hàng.
Em là sale nên em không hẳn phải bênh vực một Công ty nào cả, vì hiện tại "nơi dừng chân" cho sale có rất nhiều lựa chọn. Một chút chia sẻ hy vọng giải đáp một phần thắc mắc của các bác ạ. Còn về chiến lược kinh doanh, một vài vấn đề khác em không bàn sâu ạ. Thanks!!!

Cám ơn Bác đã cho em thêm niềm tin, Grand thì đuoc ưu điểm gần Q1, cũng mặt tiền bến vân đồn ( mặc dù mặt hơi méo, và nhỏ, nhưng hình như vẫn hơn thằng Icon56 của Nova), về giá thì cũng phải chăng, chấp nhận được so với GV và mấy cái của Nova. Mật độ thì chỉ có căn hộ, và 1 toà nên cũng ok hơn. E thấy thằng này có khi chỉ xây lên được lên tầng 10 thôi có khi lại hút khách và được giá. Các bác có cùng quan điểm với em ko, cho em xin chút ý kiến?

• Like
Reactions: thangsang88
Tập Lái
24/7/13
46
102
33
Em chào các bác,
SGCC thì ok về mặt pháp lý, nhưng chủ yếu là đất của nó miếng nào cũng nhỏ xíu, không nhiều tiện ích nội khu và xây dựng mật độ khá cao. Cái Rita view ( hồi trước tên khác thì phải) thì lại bị che bởi mấy căn nhà mặt tiền, hơi chán

Tập Lái
26/10/12
6
147
28
Q.3, HCM
SGCC thì ok về mặt pháp lý, nhưng chủ yếu là đất của nó miếng nào cũng nhỏ xíu, không nhiều tiện ích nội khu và xây dựng mật độ khá cao. Cái Rita view ( hồi trước tên khác thì phải) thì lại bị che bởi mấy căn nhà mặt tiền, hơi chán
Dạ. Hì. Tại quỹ đất Bình Thạnh giờ hiếm lắm. Chính xác tên dự án SGCC Bình Quới đó bác. Chỗ này kể ra đất nhỏ nhưng HB xây, pháp lý liên quan tới sổ sau này ok nên em nghĩ cũng đc. :)

• Like
Reactions: pelulu
Tập Lái
30/3/15
9
39
13
Có cái này em cũng muốn hỏi luôn là nếu Tiến Phát cũng muốn phát triển như Nova đang làm, thì hiện nay Nova đang gặp rất nhiều khó khăn trong việc phát triển một lúc rất nhiều dự án, đồng thời giấy tờ về pháp lý những dự án này rất phức tạp, hầu hết những dự án mới đây đều ko có HĐMB chỉ có HDĐC lí do là do thay đổi thiết kế. Ví dụ như Icon56 xây gần xong mới có HĐMB, Lengxinton, hay Galaxy đều vậy hết, mấy dự án ở gần sân bay chưa dự án nào có GPXD hết. Và cũng do thay đổi so với thiết kế ban đầu nên nhiều căn hộ thiết kế rất không hợp lí. Nếu mua những căn hộ như vậy thì liệu sau này có được cấp sổ hồng hay ko, do thiết kế sai với ban đầu.
Tiến Phát thì the Ascent thiết kế ok, nhưng các miếng đất còn lại nếu thay đổi thiết kế, hay mua lại từ chủ đầu tư khác thì cũng sẽ đối diện khó khăn như Nova. Em chả hiểu rõ lắm về chữ hợp tác phát triển, có bác nào tư vấn cho em thêm cái.

• Like
Reactions: lucsi
Tập Lái
26/10/12
6
147
28
Q.3, HCM
Có những vấn đề tế nhị nên Nova thì em hok bàn. Em nghĩ khi Anh làm việc dự án nào Anh yêu cầu sale show hết những câu hỏi của Anh sẽ ok. Giờ nếu nói tình hình chung thì khó lắm ạ.

Tập Lái
30/3/15
9
39
13
Soho là dự án trung cấp giá 27tr, 28tr m2 không cao như Ascent nên tiện ích không nhiều. Được cái vị trí gần trung tâm, pháp lý hoàn chỉnh thời gian ra sổ nhanh cho khách.
Bên Nova họ vẫn bán ầm ầm khách vẫn mua trên uy tín. Khó khăn thì nó cũng phải giải quyết thôi a nếu không sẽ mất uy tín thương hiệu xây dựng bấy lâu, mấy dự án sau ai dám mua của nó nữa. Tiến phát thì cũng vậy thôi a, a cứ ký hợp đồng với ai thì a nắm đầu thằng đó thôi.

Bên Nova nó chưa mua được dự án nhưng HDĐC thấy toàn ghi kí HĐ trực tiếp với Nova, nhưng bên TP thì hình như kí HĐ chuyển nhượng dự án như thế nào ý, lằng nhằng lắm, em cũng chưa hiểu rõ, các bác có biết về vụ này ko.

Status
Không mở trả lời sau này.