Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Nhờ các bác cho ý kiến, và nếu chưa cho ý kiến thì kiểm tra lốp xe YOKOHAMA lắp trên Cam LD. Số là mới chạy Cam LD từ 11/2009, đến nay khoảng 16 tháng, với 20,000 KM. thì bộ lốp YOKOHAMA, đã hỏng mất 1 chiếc, phải lấy lốp dự phòng ra chạy, và các lốp còn lại, đã có tình trạng mòn rất nhiều, nhiều vị trí bị vỡ.

sau khi kiểm tra lốp để bơm keo chống xì hơi ( ở chỗ quen), anh chủ tiệm khuyên nên chờ lốp mới rồi bơm, vì bộ lốp này có chất lương còn lại rất thấp, phì tiền bơm.

Kiểm tra thực tế, thấy quá tệ, và có mark CCC.

Trước đây tội chay Mazda Pre, lắp lốp TOYO , sau gần 3.5 năm, với trên 40,000km , mới phải thay lốp, nên tôi e rằng tình trạng Cam LD sử dụng phụ tùng Made in China là đáng lo ngại.

Các bác cho ý kiến. Trước mắt, chuẩn bị đi thay lốp ( chỉ sau 20,000 km đường thành phố, BD, VT???)

Hạng B2
13/3/11
258
82
28
Pleiku
trtnews.wordpress.com
Chỉ 2 vạn mà thay lốp zin thì quá kém rồi bác ạ. Mà e cứ nghĩ To LD dùng lốp BS chứ nhỉ, con Altis quèn 2003 còn dùng BS mà, 10 vạn (7 năm) e mới thay đó.

Nếu bộ lốp đó đúng là lốp zin theo xe thì bác đem ra đại lý To phàn nàn ngay, ko có bộ lốp nào mà chỉ 2 vạn đã hỏng/ mòn tới mức phải thay.

Hạng D
28/2/09
2.217
28
48
hocmon
Còn xe hok bít sao mới chạy có 11000k mà bể bánh liên tục ( xe FT)
hay là xe xác nặng mà vỏ mõng nên dể bị cán đinh
Như con xe Yaris e xài vỏ Kumho mà đi cũng tầm đó mà chỉ bể có 1 lần

Hạng B2
18/3/07
363
6
18
66
Hà Nội
Thật thiệt thòi cho chủ xe VN. Lốp đi theo xe của nước ngoài cũng được bảo hành, như xe em chẳng hạn, bảo hành lốp 5 năm hay 60k miles. Em mới đi được 50k km, lốp Toyo theo xe, có vẻ còn tốt lắm (nơi bán chỉ bảo hành cho em 20k km, bây giờ hết hạn lâu rồi nhưng ơn trời cũng chưa phải sờ mó đến cái gì). Bác chủ thớt xem có còn bảo hành lốp không thì mang vào hãng mà đổi. Dù sao cũng nên mang vào hãng đòi đổi, không đổi thì gửi thông tin cho báo chí. Bạn em đi Carens (lắp ráp trong nước) chưa được 30k km cũng đã phải thay lốp do mòn quá.

Tập Lái
12/4/11
0
0
1
Hic, thế thì đúng rồi. Hồi trước em chạy Vios mà cũng tan tành, cán phải đinh....suốt ngày. Sau đó em thay lốp Micheline thì ok ạ. Bác nói ra em mới giật mình:D

Hạng B2
13/3/11
258
82
28
Pleiku
trtnews.wordpress.com
Re:Chất lượng lốp YOKOHAMA, CCC standard lắp trên CAM LD

Scirroco nói:
Sao dạo này toy nhiều vấn đề thế
E thấy ko nên hở ra là đổ lỗi Toyota, nhiều thớt cứ bay vô là chê theo mình thấy hem hợp lý tẹo nào. Các hãng xe khác chắc gì là ko bị lỗi, thậm chí còn lỗi nặng, nhưng do thị phần nhỏ nên mọi người ko quan tâm, ko phản ánh, báo chí ko đưa tin,... Nhiều thớt quá nhiều khi người đọc lại nghĩ Toyota bị các hãng khác dìm hàng, và có thể vô hình chung lại là 1 hình thức PR cho Toyota (tương tự việc sản phầm Apple liên tục được đưa lên mặt báo với các lỗi mà thực ra chẳng phải lỗi, chủ yếu là để PR).

Cá nhân chiếc Altis 2003 của mình cũng từng bị gãy 1 bu lông khi tiến hành thay lốp, nhưng nhìn tổng thể thì nó chẳng có hư hỏng gì cả.

Cũng phải nói rằng sản phẩm dành cho thị trường Việt Nam chúng ta luôn thiệt thòi về chất lượng tiêu chuẩn. Cũng như xe máy Honda, đời đầu thường tốt hơn đời sau (bền).

Hạng D
29/11/04
3.494
16
38

songnam nói:
Hic, thế thì đúng rồi. Hồi trước em chạy Vios mà cũng tan tành, cán phải đinh....suốt ngày. Sau đó em thay lốp Micheline thì ok ạ. Bác nói ra em mới giật mình:D
Bác chạy thế nào chứ em đi Vios bơm khí Nito thì 14 tháng chưa phải bơm lại, chỉ khi em thay mâm thì em mới ko bơm Nito nữa. Và xe em đi gần 30k km mà bánh sơ cua chưa chạm đất, 4 vỏ chưa lủng lỗ nào.
P/s: Em đảo lốp theo đúng như kinh nghiệm các bác trên OS

Last edited by a moderator:
Hạng B2
13/3/11
258
82
28
Pleiku
trtnews.wordpress.com

haibi nói:
Bác chạy thế nào chứ em đi Vios bơm khí Nito thì 14 tháng chưa phải bơm lại, chỉ khi em thay mâm thì em mới ko bơm Nito nữa. Và xe em đi gần 30k km mà bánh sơ cua chưa chạm đất, 4 vỏ chưa lủng lỗ nào.
P/s: Em đảo lốp theo đúng như kinh nghiệm các bác trên OS
Bác giải thích dòng bôi đậm được ko?

Nếu lốp sơ cua của bác là lốp cùng cỡ, và mâm giống nhau thì nên đảo 5 lốp, đừng để sơ cua nằm lâu quá, nó cũng hư theo thời gian thôi. Xe e lốp sơ cua ko cùng size, mâm sắt, nên chỉ đảo 4 lốp (cái này lại là do mấy pa nhập khẩu ăn bớt option).

Hạng D
29/11/04
3.494
16
38

Vios 5 bánh giống nhau bác ơi, em chỉ đảo 4 bánh thôi. Bánh sơ cua thỉnh thoảng em vẫn xịt chai gì đó bảo vệ vỏ cho nó khỏi chai cao su.
Vụ bơm khí Nito thì đã có nhiều bài thảo luận rồi nên em ko bàn nữa kẻo bị ném đá chít