Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM
Re: Có sự điên rồ nào giống như này không?

minhtuan020406 nói:
Thú vui của bác chủ lạ quá .... nhưng em thích :D.

Thích thì nhích liền, bác ui.

Đi kiểu bất tử như mình thì chưa đạt tới mức độ để được gọi là phượt, vì nó đơn giản quá, hoang dại quá, tuỳ hứng quá, hành xác quá.
Mình rất thích đi theo kiểu "phương tiện tối thiểu, tự do tối đa, rong ruổi đường xa, tuyến đi bất định" (còn gọi là Tãn), vì tính chất tuỳ hứng, rất mãn nhãn của nó, bác à.

caothu nói:
Tuyệt vời, bác GSB345 phọt tiếp đê, em mê quá, xin phép bác tuần sau em được đi lại cung của bác.
Chạy Honda, vượt qua 12 cửa sông Cửu Long bằng đò ngang, 1 mình, 2 ngày

caothu nói:
Em xem google thấy bến đò Vàm Láng mới gần biển nhất. Nhưng không thấy có đường đi. Nan giải nhỉ
Cảm ơn bác đã khích lệ mình.
Bến đò Lý Sơn nằm ở khu dân cư, gần cuối đường nhựa, bến cuối của tuyến xe buýt rồi. Từ đó đi về phía biển chỉ còn đường đất, dân cư thưa thớt, chỉ có dân nuôi tôm ở. Có lẽ vì vậy nên không có bến đò nào gần biển hơn bến Lý Sơn nữa.

Còn bến đò Vàm Láng hình như chỉ dành cho các tuyến đò ven biển, không phải đò sông, hoặc đò phải chạy quá xa, nên mình không thấy có tuyến đi thẳng từ bến Lý Sơn qua Vàm Láng.

Tuy nhiên nếu thích bác có thể thử thuê bao đò, chạy từ Bến đò Lý Sơn (Điểm A) qua Vàm Láng, hoặc chạy từ khu vực các bến thuyền cá gần các khu DL ở Cần giờ (Điểm B) qua Vàm Láng như hình dưới đây. Hy vọng họ sẽ đáp ứng được, bác à.

Khanh Hung nói:
Mến bác chủ. Em dân Sóc Trăng. Phải chi được hay bác xuống. Em đón tháp tùng.
Cảm ơn bác nhiều nhé.
Mình thấy Tp Sóc trăng lớn, sầm uất, người dân tốt bụng lắm. Mình hỏi đường mà chỉ dẫn rất tận tình. Không biết khi nào lại có dịp qua Sóc trăng chơi, để có dịp làm phiền bác đây?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
20/4/10
111
74
28

tour này của bác hay quá, nhưng tiếc là bác đi thời gian ngắn quá, ko trải nghiệm được nhiều thứ của miền Tây sông nước (quê em) !

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM

Mời các bác xem tiếp Hành trình vượt sông Ba Lai tại post #7, theo link này nhé

[link]http://www.otosaigon.com/forum/FindPost/8053222[/link]

Hạng C
6/9/10
885
433
63
34
TP HCM

Chuyen di cua bac chu hay qua, chac chan bac da trai nghiem tuyet voi ve nhung dia danh, con nguoi nhung noi da di qua => rat phuc bac o diem nay. Nhung bac noi qua ky ve thi tran Vam Lang (TG) mot noi da ghi dau ki niem cua em va gia dinh. Em rat la buang khuang khi nghe bac nhac den no dac biet hon trong khong khi nhung ngay giap tet nay. Chuc bac di ve an toan.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM

WHOIS nói:
tour này của bác hay quá, nhưng tiếc là bác đi thời gian ngắn quá, ko trải nghiệm được nhiều thứ của miền Tây sông nước (quê em) !
Đúng là cửa sông nhiều, thời gian không nhiều, nên chưa thưởng thức được những nét đặc biệt của vùng sông nước, bác à.
Có lẽ bữa nào phải tách riêng, làm thêm tua riêng về chủ đề sông nước quá, bác ui. Rùi phải tập bơi nữa.

Tran Nam Hai nói:
Chuyen di cua bac chu hay qua, chac chan bac da trai nghiem tuyet voi ve nhung dia danh, con nguoi nhung noi da di qua => rat phuc bac o diem nay. Nhung bac noi qua ky ve thi tran Vam Lang (TG) mot noi da ghi dau ki niem cua em va gia dinh. Em rat la buang khuang khi nghe bac nhac den no dac biet hon trong khong khi nhung ngay giap tet nay. Chuc bac di ve an toan.

Cảm ơn bác Tran Nam Hai nhé.
Chuyến đi của mình không được suôn sẻ lắm, nhưng mình rất hài lòng.
Mình rất vui vì một số hình ảnh Vàm Láng trong bài gợi lại trong bác những kỉ niệm tươi đẹp một thời. Chúc bác và gia đình một năm mới thật nhiều niềm vui nhé.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM

Mời các bác xem tiếp Hành trình vượt cửa Hàm Luông, tại post #8, theo link dưới đây nhé

[link]http://www.otosaigon.com/forum/FindPost/8057740[/link]

Hạng C
6/9/10
885
433
63
34
TP HCM

sgb345 nói:
Tran Nam Hai nói:

Cảm ơn bác Tran Nam Hai nhé.
Chuyến đi của mình không được suôn sẻ lắm, nhưng mình rất hài lòng.
Mình rất vui vì một số hình ảnh Vàm Láng trong bài gợi lại trong bác những kỉ niệm tươi đẹp một thời. Chúc bác và gia đình một năm mới thật nhiều niềm vui nhé.
Mãnh đất VL này đãi ngộ con người ta rất công bằng, khi đến với nó mình đi xe đạp thì đến khi mình khá lên đi ô tô thì cũng là lúc mình phài chia tay nó bác à - theo lời ba em nói. Mãnh đất này ba em gắn bó hơn 27 năm từ khi mới ra trường ĐH tới 2013, e thật sự buồn và bồi hồi lắm khi bác làm phóng sự về nó vì em cũng ở đây 3 năm hồi tiểu học. E rat thích kieu đi này của bacvì chỉ cần qua 1 con đò là mình đến với 1 tỉnh mới trong vòng tích tắc. Check in tren FB bạn keu mình nói xao vì mới đó làm sao mày qua tỉnh mới được. Em mong môt ngày sẽ được thử như bác nhưng e ko biết lội nên hơi ngại đi đò.
Chúc bác năm mới vui vẻ hạnh phúc và có nhiều chuyến phượt.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM

5- Hành trình vượt cửa sông thứ 5 - cửa Cổ Chiên

Lên khỏi đò, việc đầu tiên mình làm là xem bản đồ, tìm đường đến bờ biển.
Theo bản đồ Gúc gồ, khoảng cách đến Thạnh phong là 25km, đi theo QL57. Đi hết khoảng nửa tiếng.

#102- Tuyến đường phía trước

Miệt mài chạy khoảng 15km. Đang chạy ngon trớn thì QL57 bị cắt đứt bởi chiếc cầu đang làm dở dang, phải xuống phà để qua sông.
Mở bản đồ xem, thì ra đó là phà Cầu Ván.

#103- Phà Cầu Ván cách Thạnh Phong 10km

Ngồi chờ phà, hỏi chuyện mọi người mới hay ở Thạnh Phong không hề có đò. Muốn qua sông phải quay ngược lại Thạnh Phú, quẹo trái ra bến đò Bến Chổi.

Ờ, quay thì quay, biết làm sao giờ. Lúc này đã gần 5 giờ. Chạy nhanh may còn kịp đò chuyến cuối sang cù lao. Tới đó tính tiếp.

Chưa bao giờ mình phóng xe như điên khùng, để tới một nơi mình chưa hề biết như này.

Cuối cùng cũng đến.

#104- Bến Chổi đây rồi. May hơn thợ cô may, 10 phút nữa đò mới sang đến.

Lại đủng đỉnh dạo quanh bến đò, lại chụp choạch, hỏi han.
#105- Bảng giá đò

- "Chú đi đò này, qua cửa Cổ Chiên đến Long Hoà, từ đó chạy xe khoảng 3km nữa đến bến đò. Theo đò qua cửa Cung Hầu tới Mỹ Long, là tới Trà Vinh rồi đó chú."
- ...
- "Đi đò này chỉ mất 10 phút thôi, 5 rưỡi là chú sang tới bên kia rồi".
- ...
- "5 rưỡi bên kia hết đò qua Mỹ Long rồi. Nếu chú muốn đi liền, cháu điện cho anh lái đò quay lại chở chú. Giá bao đò chỉ 100 ngàn thôi"

#106- Cảm ơn người bạn tốt bụng điện thoại đặt đò giúp.

#107- Đò tới rồi

#108- Đò chiều

#109- Tạm biệt bến Chổi

#110- Vượt cửa sông Cổ Chiên

#111- Sau đúng 10 phút đò cập bến Long hoà

#112- Tạm biệt cửa sông Cổ Chiên nhé

Lên xe, mình cứ đường thẳng phía trước mà phi. Chỉ còn 3 km và 1 chuyến đò nữa thôi.

Hạng D
15/12/06
1.708
269
83
TP HCM

6- Hành trình vượt cửa sông thứ 6 - cửa Cung Hầu

Cửa sông Cung Hầu chỉ rộng khoảng 3km, nhưng giờ đây trời gần tối, đã hết đò.
May mắn có người bạn mới quen ở Bến Chổi điện thoại kêu đò giúp, nên mình còn le lói tia hy vọng có thể qua được sông trước khi trời tối hẳn.

Lên khỏi bến đò Long Hoà ở cửa sông Cổ Chiên, mình phi ngay lên xe, cứ đường thẳng phía trước mà tiến.
Chỉ còn 3 km và 1 chuyến đò nữa thôi.

Phăm phăm chạy, gặp một phòng khám có cái biển ngồ ngộ
#113- Phòng khám KHQDY là khám cái gì ta?

Chạy đoạn nữa, gặp ngay biển chỉ vào bến đò
#114-

#115- Bến đò đây rồi

#116- Đứng chờ khoảng 3 phút thấy chiếc đò từ từ cập bến.

Một mình một đò vượt cửa Cung Hầu
#117-

#118-

Con đò vượt cửa sông Cung Hầu trong nửa giờ.

#119- Kịp vượt qua cửa Cung Hầu trước khi trời tối

#120- Bến đò bên Mỹ Long

#121- Tới bến đò trời đã tối hẳn

#122- Quán ăn nơi bến đò

Định bụng chạy ra khỏi bến đò thể nào cũng có quán xá để ăn tối, mình nhanh chóng chạy luôn ra khỏi bến đò.

Chạy khỏi Mỹ Long, gặp một ngã tư gần Chùa Dơi. Đường phố tối thui, hàng quán không có gì. Đành lót dạ tạm bằng tô hủ tiếu vậy.

Sau đó làm một mạch ra QL53, tới Thị trấn Cầu Ngang. May quá, thấy có một khách sạn, mình nhảy vào thuê phòng luôn.
Những trục trặc, bất tiện trong khách sạn này quả thực chẳng thấm vào đâu so với những vất vả trong ngày mình đã trải qua.

Chìm vào giấc ngủ ngon, ngày lễ Noel của mình đã trôi qua như vậy, mệt nhoài, tất bật, suốt từ 4:30 sáng tới 7 giờ tối.

#123- Nhà thờ Cầu Ngang, một đêm sau Noel.

---------------------------------
Phòng khám KHQDY là phòng khám gì?

Giúp ngư dân thêm yên tâm bám biển
QĐND - Thứ Năm, 26/12/2013, 21:7 (GMT+7)
QĐND - Thời gian qua, ngành quân y Bộ đội Biên phòng (BĐBP) đã thực hiện hiệu quả công tác kết hợp quân dân y (KHQDY) trên tuyến biển, đảo, góp phần thực hiện thành công Đề án “Phát triển y tế biển, đảo Việt Nam đến năm 2020”. Tuy nhiên, để nâng cao hơn nữa chất lượng, hiệu quả công tác KHQDY, cần tiếp tục đầu tư cải thiện năng lực khám, chữa bệnh và thực hiện khám, chữa bệnh theo hình thức bảo hiểm y tế (BHYT) tại các phòng khám KHQDY.

http://www.qdnd.vn/qdndsu...587/print/Default.aspx

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113

bác sgb345 hay quá.
một trải nghiệm rất thú vị