Hạng B1
8/7/05
77
1
0
RE: Chạy thế nào để tiết kiệm xăng?

Trích đoạn: mazspeed

Trích đoạn: nguyenxonline

...Hiện nay, tại thị trường Việt nam có mỗi hai thằng cạnh tranh nhau về mức độ tiết kiệm được xăng cho dòng 4 bánh là Toyota và Honda. Toyota có VVTi, còn Honda VTi cũng có cái công nghệ kiểu kiểu như thế. Tiết kiệm hơn với cac loại xe khác cùng chấm từ 1.5-2.0lít / 100km...

:D:D Bác nói cái gì thế? :D:D

Công nghệ bác đề cập đến, của HONDA loại tương đương với VVT-i của TOY là VTEC (mới hơn thì là i-VTEC) chứ không phải VTi đâu ạ.

Ở Việt Nam mình bây giờ công nghệ của mấy bác liên doanh cũng không quá tệ đến nỗi chỉ có mỗi hai thằng cạnh tranh như bác nói đâu. Chính xác thì Mazda6 AT 2.3 đã có S-VT, Mit Grandis đã có MIVEC chỉ là các tên gọi khác của công nghệ điều khiển đóng mở van biến thiên theo thời gian thôi.:D

Bác cũng nên xem lại thông tin về mức độ tiết kiệm nhiên liệu của công nghệ này, không đến nỗi "cách mạng" như bác nói đâu. Nếu em nhớ không sai thì công nghệ này giúp giảm mức độ tiêu hao nhiên liệu khoảng 6 - 7% mà thôi.;)

À vâng, nhầm, e gõ liền tù tì với cái đằng trước, i-VTEC đúng rồi :D... nhưng mấy cái thằng cha kia e chưa được nghe các bác tài kiểm chứng lắm, cùng với cái kiểu đóng mở như thế, nhưng hiện tại chỉ có hai thằng Toy và Hon là cạnh tranh nhau ác thì phải...

Bác nào có thông tin chi tiết so sánh về cái công nghệ của mấy tên đấy ko?

PTT
Hạng B2
14/4/06
166
0
0

Em xin đính chính. Hôm nay nhìn lại thì thấy đồng hồ báo là 99.9km/lit chứ không phải là 99.9l/km. Mong các bác thông cảm vì mắt em kém + nhầm với cái trật tự đồng hồ xe trước của em.

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51

Sau khi ngâm cứu chỉ giáo của các Bác, em quyết định từ nay sẽ làm theo:
1 - Tới đèn đỏ nếu ít xe hoặc xe cộ chạy không lộn xộn thì về N
2 - Tùy theo độ phức tạp về giao thông của đoạn đường mình đang đi mà chạy
3 - Dùng cảm nhận của mình để điều khiển xe chứ không nhìn đồng hồ vòng tua máy
4 - Chở nặng thì hao hơn chở nhẹ là lẻ đương nhiên
5 - Xăng hao nhiều hơn trong tài liệu theo xe thì đem đi kiểm tra

Kết luận: Không quan tâm tới việc tiết kiệm 1-2 lít, đảm bảo An toàn là trên hết

Hạng B1
19/2/06
62
0
0

Không biết các bác đọc chưa. Tôi nhớ cách đây khoảng 1,2 tháng có đọc bài báo về 1 bác VN chế tạo thành công bộ phận tiêt kiệm xăng cho xe máy đã thương mại hóa SP và đang quảng cáo sắp tung ra bộ phận tương tự cho ô tô. Không biết bác nào ở đây lắp chưa?

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Một cách tiết kiệm xăng nữa là : thường xuyên vệ sinh lọc gió hoặc thay mới nếu quá cũ. Thường ít ai để ý để thay nó, nhớ ghi vào nhật ký xe số km khi thay, chứ đừng nhớ mang máng.

Tập Lái
29/11/04
46
0
0

Các bác cho em hỏi tại sao con altis có cái đồng hồ báo mức độ tiêu thu xăng nhưng cứ nhảy lung tung, lúc thì 4,5l/km, lúc thì 50l/100km, lúc lại 99l/100km. Hay là tháo vứt đi hoặc dán đề can che đi cho đỡ rối mắt nhỉ? Chẳng nhẽ em đi xe mà lại tốn xăng thế à?
Nice week-end to các bác !
??? Có bác nào giúp giải thích giùm chuyện bác Phó TT hỏi vụ đồng hồ xăng Altis ? Tui cũng chưa biết vụ này. Thanks các bác.
Cái vụ này thì em biết. Xe em là xe INNOVA cũng có màn hình hiển thị đa thông tin. Có 2 loại báo mức tiêu hao nhiên liệu :
1/ Tiêu hao nhiên liệu tức thời - đo bằng cách lấy vị trí chân ga và tốc độ hiện thời và tính ra số trên theo một công thức nào đó (nhưng chắc chắn tốc độ hiện thời nằm ở mẫu số trong công thức đó nên trường hợp đồng hồ chỉ 99l/100km là xe bác đang đi tốc độ rất thấp) Giá trị này không có ý nghĩa lắm để đánh giá tiêu hao nhiên liệu vì chỉ là tức thời.
2/ Tiêu hao nhiên liệu trung bình : Lấy mẫu 1 quãng đường xe đi được, đo lượng nhiên liệu bị hụt để đi được quãng đường đó -> tính ra mức tiêu hao. Cái này chính xác vì tất cả các thông số đều thật và được tính trên khoảng thời gian lớn.

Hạng D
13/11/15
1.650
3.708
113
Cứ dặm ga 1 cái thì dặm chân col cho xe trôi..., thấy dốc thì về mo, rà nhẹ thắng cho xe trôi tự do. Ngày xưa em đi từ Đà lạt xuống Phan rang bằng 2 bánh tốn 0.8lit xăng.

Hạng B2
9/10/11
246
40
28
43
5 năm trước ông tài cty cũ em chỉ cách tiết kiệm xăng tuyệt vời khi đi trong SG, giảm dc hơn 70% lượng xăng ăn, e áp dụng từ đó đến nay, kết quả tuyệt vời, mà mắc mỗi chuyện em chi cho chả hơi bị nhiều, bác nào hứng thú thì pm em nhe

Hạng D
7/10/09
1.314
1.587
113
Thành Phố Huế
Xe em Pre, chạy trong thành phố lúc nào cũng trên 14.5L. Trước đây có 1 chủ đề thống kê em xem trong đó phần lớn các bác chỉ mất 13.5L, các bác có bí quyết gì xin chỉ giáo.
Mua xe đạp điện chạy khỏi tốn xăng.