Hạng B2
16/10/20
102
553
93
32
Chỉ thị 16: yêu cầu người dân chỉ ra đường khi mua lương thực, thực phẩm, dược phẩm và hàng hóa dịch vụ thiết yếu khác, đi cấp cứu, khám chữa bệnh,... Và câu chuyện là thực phẩm, hàng hóa dịch vụ thiết yếu khác nên hiểu thế nào cho đúng? Và nhiều khi người dân thắc mắc là khi nào bị cho là "ra đường không cần thiết" và khi nào là "ra đường khi cần thiết"?

Chạy xe ra đường ngày giãn cách mua nhu yếu phẩm: Hiểu sao cho đúng?

*Ảnh minh họa. Nguồn: Báo Thanh Niên

Một trường hợp trên mạng xã hội khác, có anh thanh niên ra đường thời gian giãn cách bèn đeo một tấm biển to đùng sau lưng "Đi mua băng vệ sinh cho vợ, về ngay". Thế thì trong trường hợp này "băng vệ sinh" là cần thiết hay không cần thiết?

Hoặc đã có một tranh cãi được đăng tải trên mạng xã hội khi một thanh niên đi mua bánh mì về ăn, bị cơ quan chức năng chặn lại. Phía người chặn thì nói bánh mì không thiết yếu, người mua thì bảo "em không có nấu cơm, không ăn bánh mì thì em chết đói". Vậy ai đúng?

Bên cạnh đó có người đi mua chợ mua rau củ mua bắp và bị phạt 3 triệu vì ra đường không cần thiết

Screen Shot 2021-07-22 at 13.13.19.png

Hay các bác trong diễn đàn và trên group otosaigon - trên đường thiên lý liên tục đặt câu hỏi về việc xe hết hạn đăng kiểm, liệu chỉ thị 16 ở 19 tỉnh thành phố ở phía nam không thể ra khỏi nhà khi không cần thiết, vậy thì có thể ra ngoài đi đăng kiểm xe hay không?

Một bác đã ý kiến như thế này "xe mình đến kỳ đăng kiểm, do giãn cách mình không có sử dụng xe. Vậy mình chạy xe đi đăng kiểm có được gọi là thiết yếu không? Nếu không thiết yếu, tức không được ra đường, vậy hết giãn cách mình đi đăng kiểm thì CSGT có phạt mình không? Quy định giãn cách mình nghiêm túc chấp hành, nhưng sau giãn cách bắt mình thuê xe để kéo xe đi kiểm định là làm khó người dân nha. Vì giãn cách mình đâu có làm ra thêm được tiền, đã không giảm lại còn tăng chi phí sao người dân như mình chịu nổi? Mình tìm trên internet nhưng chưa thấy có hướng dẫn" Vậy những lúc như thế này đi ra ngoài đăng kiểm xe có được coi là thiết yếu không?

Screen Shot 2021-07-22 at 13.06.37.png

Ngay trong hướng dẫn thực hiện chỉ thị 16 của chính phủ cũng có những khái niệm như hàng hóa, dịch vụ thiết yếu khác,... vậy dịch vụ thiết yếu khác nên hiểu như thế nào cho đúng? vì chỉ thị 16 không liệt kê toàn bộ các tình huống được coi là cần thiết.

Đó là trường hợp người dân ra đường trong trường hợp thật sự cần và có lý do chính đáng, còn những người họ lợi dụng việc ra đường mua thực phẩm thiết yếu và treo đồ bên xe nhằm đối phó với lực lượng tuần tra thì đó là trường hợp khác thuộc về ý thức, và em thì em muốn mấy người đó bị phạt cho chừa.:p

Chiều ngược lại, việc áp dụng Chỉ thị 16/CT-TTg của Thủ tướng Chính phủ phải mềm dẻo, linh hoạt chứ không nên cứng nhắc theo kiểu mệnh lệnh, tuỳ vào từng trường hợp để xử lý trên tinh thần tôn trọng quyền con người nhưng vẫn đảm bảo an toàn, hiệu quả trong phòng chống dịch bệnh.

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/11/20
2.630
7.860
113
37
Cố gắng đọc hết cả bài mà vẫn mơ hồ vì chưa rõ chủ topic muốn gửi gắm điều gì. Vì có khi nhu cầu đó với bác là thiết yếu nhưng khi ra đường giải trình lại bị cho là không thiết yếu dù rằng có khi bác cũng chẳng muốn ra đường, mới ra đường đã bị tóm y như vụ chạy ra nhà xe lấy rau vậy.

Tập Lái
19/10/20
11
540
78
Mình cũng đi chở thùng rau ở quê gửi xuống, bị nó dịn lại kiếm ăn mà ko nói gì được, đành móc 500k dán miệng tụi nó hic.

• Like
Reactions: Osin and Dangpham
Hạng D
13/11/15
1.650
3.708
113
Ta là luật và luật là ta, không ai bước được ra đường nếu như không qua ta.

Hạng D
25/10/20
1.545
14.723
98
56
muốn hiểu đúng,hiểu đủ thì trên phương tiện tt đại chúng cũng có rồi,còn nếu bác muốn tìm hiểu kĩ hơn thì lh địa phương,sẽ có 1 pct phụ trách giải thích cho bác hay ai đó có nhiệm vụ.

Tập Lái
15/1/19
24
97
15
Tp. HCM
Cái này thì tuỳ người kêu lại phạt thôi, họ cho đó là đồ thiết yếu thì là đồ thiết yếu còn không thì mình phải chịu phạt. Hên xui thôi.

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Từ cái chỉ thị mơ hồ mà nay tôi thấy mấy ông vàng đi quá xa rồi.

Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
tùy người thực thi, do văn bản chưa đủ chi tiết, hướng dẫn chưa đủ cụ thể....