Hạng D
29/9/06
1.278
7
38
www.otosaigon.com
RE: Chế độ số thể thao +/- của Cà Rem

Các bác toàn suy bụng ta ra bụng người quá.....:D Hôm đó người thân của em ra ở tại khách sạn nên em đến đo thôi. Bác Smallcar đạp thử em nó là má xăng hay máy dầu vậy bác, máy xăng thì cũng phê lắm bác à.

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Đúng rồi, về vụ đạp lút cán - hôm vừa rồi em về Quy Nhơn, đi ban ngày phải đua với xe khách các kiểu, em lười nên không chuyển số tay, cứ thế đạp hết cỡ, xe khựng lại 1 tí rồi hình như chuyển xuống số thấp hơn và vọt lên, nói chung là đủ sức qua mặt các chủng loại xe khác - em thường vượt ở khoảng 80-100km/h. Xe em AT máy xăng. Tuy nhiên chạy thế thì hao xăng lắm. Hôm đi chạy ban ngày đua các kiểu, tính ra 10L/100km đó. Lúc em về lại chạy ban đêm, chỉ có 1 mình ên, tính ra 8.5L thôi.

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113

Trích đoạn: civic

Đúng rồi, về vụ đạp lút cán - hôm vừa rồi em về Quy Nhơn, đi ban ngày phải đua với xe khách các kiểu, em lười nên không chuyển số tay, cứ thế đạp hết cỡ, xe khựng lại 1 tí rồi hình như chuyển xuống số thấp hơn và vọt lên, nói chung là đủ sức qua mặt các chủng loại xe khác - em thường vượt ở khoảng 80-100km/h. Xe em AT máy xăng. Tuy nhiên chạy thế thì hao xăng lắm. Hôm đi chạy ban ngày đua các kiểu, tính ra 10L/100km đó. Lúc em về lại chạy ban đêm, chỉ có 1 mình ên, tính ra 8.5L thôi.
Bác cho e hỏi: khi chuyển sang chế độ thể thao thì trên màn hình có cho ta biết là đang chạy số mây o?, e vẫn chưa hiểu rõ lắm về hộp số tự động nạy
Nếu đang chạy D thì không có gì nói, vì khi đạp ga thì tăng số dần ( tùy số km/h mà hộp số tự động chuyển số), nhưng sẽ khó khăn khi chạy xuống dốc ( chạy lên dốc thì vẫn để D, o ảnh hưởng gì phải o [8|] ) vì sẽ phải dùng thắng nhiều.
Vậy thì khi xuống dốc thì nên chạy số thể thao để dùng số nhỏ kìm tốc độ ? cách thao tác làm sao nhờ các bác hướng dẫn cho e vì cuối tháng này e lấy xe máy xăng AT rồi
Chế độ thể thao còn sử dụng trong trường hợp nào nữa ? lợi ích của chế độ này ? [8|]

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Khi chuyển qua chế độ thể thao, màn hình sẽ hiển thị cấp độ số đang chạy. Như em đã nói trong bài trước, số 1/2 thì vô từ đầu, qua 20km/h mới lên số 3 được và trên 50km/h mới lên được số 4. -> trong thành phố máy thường xuyên ở số 3 nên hao xăng á :).
Số thể thao cho bác cảm giác kiểm soát được tốc độ (mà một số bác mô tả là nam tính khi chọn MT[8D]), ví dụ khi muốn vượt ở tốc độ cao, thường ta sẽ xuống 1 số để tăng gia tốc và vượt lên cho nhanh. Như em đã nói ở bài trên, AT cũng tự động làm điều đó nhưng mất thêm chút thời gian và tốn xăng hơn.
Khi xuống dốc (em nghĩ là độ dốc lớn và dài) thì ta dùng số nhỏ để hãm bớt động cơ, tránh chạy quá nhanh nguy hiểm và bớt sử dụng thắng. Cách sử dụng thì đơn giản, khi đang ở vị trí D, gạt cần số qua bên phải chỗ có dấu +/-, sau đó đẩy lên (+) để tăng số (khi đủ tốc độ) và gạt xuống (-) để giảm số (lúc nào cũng được).
Em thì hầu như không sử dụng chế độ này (vì lười [8D])... nhưng có lẽ trong điều kiện bình thường và đèo dốc không cao lắm như em đã đi thì cũng chả cần đụng đến nó. Nhưng nếu đi qua đèo Hải vân hay đi Đà Lạt, em nghĩ chạy chế độ này sẽ an toàn hơn

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Chắc bác cũng xem xe rồi, em gửi lại cái hình cần số để bác thấy các vị trí tương ứng

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113

Như vậy ví dụ nếu em để ở chế độ thể thao, màn hình hiển thị số 3 thì có nghỉa là mình chỉ được chạy từ số 1-2-3 tùy theo tốc độ đúng không ? hoàn toàn không qua số 4 ? chỉ qua số 4 khi nào đẩy cần số lên dấu + và màn hình hiển thị số 4?
Bác nói màn hình hiển thị cấp độ số đang chạy hay là hiển thị số mình cài đặt ? cụ thể là nếu mình đẩy cần số lên + 2 lần thì màn hình hiện ra số 2 (dù đang chạy tốc độ 5km/h) hay là hiện ra từ số 1 đến số 2 tùy tốc độ đang chạy ? [8|]
Bác cũng cho hỏi luôn là màn hình hiển thị chổ nào ?

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Xe sẽ hiển thị số đang chạy ngay trên bảng đồng hồ - thay cho chữ D khi chạy tự động.
Khi hiện số 3 có nghĩa là bác đang đi ở số 3, muốn lên số 4 thì gạt dấu (+) khi đủ vận tốc (50km/h), hoặc dấu (-) để giảm số bất cứ lúc nào. Xe cũng tự động giảm xúông số thấp hơn tương ứng khi tốc độ giảm, nhưng không tự động tăng lên mà phải tự chỉnh = tay.
Hôm nào anh em CR offline, bác tham dự sẽ được xem/thực hành cụ thể chi tiết.

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

các bác Carens ơi, hôm qua em gặp 1 em Carens biển 30K độ vành to(chắc nâng gầm, thay giảm xóc hay sao ý, trông hay phết ^__^)

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113

Kỹ sư bảo trì của Trường Hải khuyên là không nên sử dụng chế độ thể thao, chỉ dùng khi xuống dốc vì dùng nhiều sẽ hư luôn hộp số tự động, đúng không các bác? [8|]

Hạng C
16/3/05
574
1
18

Chắc là không đúng vì ở chế độ thể thao muốn lên số vẫn phải đủ tốc độ nó mới nhảy.
Chế độ thể thao chẳng qua là trigger chạy cơm khi đã đạt các điều kiện cho phép.
Chế độ tự động là trigger chạy điện.

Trích đoạn: dcv

Kỹ sư bảo trì của Trường Hải khuyên là không nên sử dụng chế độ thể thao, chỉ dùng khi xuống dốc vì dùng nhiều sẽ hư luôn hộp số tự động, đúng không các bác? [8|]