Tập Lái
14/6/05
46
0
0
49
Hà Nội
đã có một lần em hỏi các bác sĩ về cách trị bệnh đóng đá dàn lạnh và được tư vấn cách lắp thêm rơle nhiệt để ngắt lốc điều hòa.

em vẫn còn phân vân 1 điều, 2 bác sĩ trả lời giúp em: khi lắp thêm rơle đó thì nó có ảnh hưởng hay làm sai lệch hoặc làm mất tác dụng của các chỉ số nhiệt độ trên bảng điều khiển điều hòa của xe hay không? Xe em là LAC MAX, chạy chưa tới 1 vạn, điều hòa tự động điều chỉnh theo nhiệt độ.

cám ơn các bác.

Hạng C
19/4/06
503
7
0
RE: Chế thêm rơle ngắt lốc điều hòa

Lac hay Nu đã có bộ phận ngắt lốc ngay ở lốc nhưng bộ phận này hay trục trặc( nên vì sao dàn lạnh Nu hay hỏng) nên lắp thêm ổn nhiệt càng tốt và không ảnh hưởng đến hệ thống( vì lắp riêng biệt), chỉ có điều phải xả ga ra vì phải tháo dàn lạnh xuống thì mới lắp được!

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

nhân tiện cho em hỏi là làm sao để kiểm tra việc bộ phận ngắt lốc này có làm việc tốt hay không các bác ...

Hạng C
19/4/06
503
7
0

hệ thống lạnh bt thì là nó vẫn ngắt tốt , thỉnh thoảng nó nhả nghe tạch 1 cái, còn đến lúc nó không ngắt thì hệ thống lạnh cũng sẽ trục trặc thôi, xe nào chưa có ổn nhiệt muốn đấu thêm thì đấu không thì kệ nó thôi!:)

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

bác ơi có cách nào kiểm tra bằng đo đạc gì không chứ ngồi đợi "tạch" thì thủ công quá ...:D

Hạng C
19/4/06
503
7
0

thế bác vào hãng, nó mang cái đo nhiệt độ dí vào cửa gió:D, nói thế thôi bác để ý làm gì cho mệt, của bác nếu không hoạt động thì hệ thống lạnh đã hỏng rồi;)

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

em hỏi thế vì hôm trước mới phải đem cái mặt ly hợp từ đi mài ...

sau khi lắp lại máy lạnh chạy ngon dưng mà chờ mãi không nghe "tạch"

bây giờ chỉ sợ nó dính luôn không ngắt thì toi à ...(em dùng tay ngắt công tắc A/C thì vẫn nghe "tạch")

Hạng C
19/4/06
503
7
0

nếu trời nắng ma chỉ đi loanh quanh, đi gần lại hay tăt máy thì cũng lâu ngắt lắm, bac theo dõi thử xem vậy

Tập Lái
14/6/05
46
0
0
49
Hà Nội

xe của em không bao giờ "tạch" như bác nói vì nó hoạt động theo nguyên lý khác: không ngắt lốc khi đạt nhiệt độ yêu cầu mà chỉ điều chỉnh tự động bằng một cái van gì đó (hình như gọi là van tiết lưu), khác hẳn với nhiều loại xe khác. Nó chỉ "tạch" khi bật/tắt a/c thôi.

em nhớ không lầm thì có một lần thợ sửa xe nói là vợ em phải thay cái van tiết lưu này vì nó không tự động điều chỉnh lượng khí ga chạy qua được nữa mà chỉ hoạt động theo 1 chế độ làm lạnh cực đại mà thôi. Chính vì vậy khi vòng tua máy lớn trong một thời gian nhất định (thường là nhanh thôi) sẽ dẫn đến việc dàn lạnh bị đóng đá.

Ới bác sĩ ơi, trả lời giúp iem với.

Hạng B1
31/10/05
52
0
0

Xe em cũng vậy Magnus 2.0 cũng bị hiện tượng đông đá, Nếu lắp thêm role thì có đắt không, có ảnh huởng gì ? Bác sỹ giúp với. Mà vợ 2 em bị như thế rất lâu rồ, các bác sỹ giúp với em ở HN