Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
E cũng muốn mua xe về rồi tuỳ vào đk kinh tế mà độ xe. Vợ e cũng thích At nữa. Mà giờ e cố hết sức rồi bác. Cố nữa thành quá cố.
280 với 320 ko chênh nhau nhiều. LS MT giá trị mất nhiều, bác nên suy nghĩ cho kỹ. Mình chạy 4 dòng xe rồi, có cả spark MT,bây giờ đang dùng AT ltz spark, mọi việc tuỳ bác

• Like
Reactions: Ha Thắng
Hạng B1
22/8/14
88
84
18
35
Gò Vấp, TPHCM
Thanks Bác nhiều lắm.

Em đang nghiên cứu vấn đề này trên nhiều diễn đàn. Vấn đề nhớt thì mấy Bác bên topic Matiz Groove nhận định như vậy, em thấy rất đáng xem xét.

Còn trên các diễn đàn nước ngoài thì đều nói về vấn đề xăng là chính, vì tiếng lóc cóc đó cũng nổi tiếng luôn, knock noise. Nếu xe có VVT thì ít bị hơn, vì theo em đọc là nó điều khiển được cái bộ phận buồng đốt đó, còn cái xe spark 2014 thì ko có. Vấn đề knock là do chỉ số octan ai cũng biết là cái gì. Em thử tìm xem tỉ số nén máy S-TEC II là bao nhiêu thì xác định ngay 9.8:1 cho động cơ 1.0L, nên đúng ra cái xe này phải đổ xăng 95, vậy mà bấy lâu nay bên hãng toàn xúi đổ 92 chạy được rồi. Bên nước ngoài có nơi không gọi là RON mà gọi là chỉ số chống knock (Anti-Knock Index AKI), có nghĩa là đổ xăng sao vừa đủ không bị tiếng lóc cóc thì thôi.

Em đang nghiên cứu và thử nghiệm mấy thông số này. Khi nào có biến sẽ cập nhật cho các Bác.

Vài thông tin cho các Bác cập nhật ạ.
Dear cả nhà,

Em đã chuột bạch được chút ít. Sau khi kiểm tra thì hãng thay cho em nhớt 5W30 thì chuẩn rồi, không cần bàn cãi. Em cố gắng đi cho hết bình 92, còn khoảng 100km nữa thì bơm đầy 95. Tối thứ 6 em vừa bơm đầy xong là chạy thẳng về quê, tối hôm qua mới về lại Bình Dương. Sau hơn 300km thì hiện tại em thấy máy hết róc hoàn toàn 100%. Em đã không mở nhạc để lắng nghe tiếng máy và thử chạy đủ kiểu khác nhau với những tình huống mà trước nay hay bị róc máy thì hoàn toàn không thấy vấn đề đó nữa. Trong những trường hợp đó thấy máy chạy ko bị hụt ga như khi còn róc máy nữa, động cơ vút lên được chứ ko ngớp ngớp rồi róc máy nữa.

Em sẽ tiếp tục theo dõi thêm khoảng 1500km nữa trước khi đến lần bảo dưỡng 36000km. Có gì mới đặc biệt em sẽ thông tin thêm cho các Bác.

Báo cáo hết.

Hạng B1
22/8/14
88
84
18
35
Gò Vấp, TPHCM
Dear cả nhà,

Em đã chuột bạch được chút ít. Sau khi kiểm tra thì hãng thay cho em nhớt 5W30 thì chuẩn rồi, không cần bàn cãi. Em cố gắng đi cho hết bình 92, còn khoảng 100km nữa thì bơm đầy 95. Tối thứ 6 em vừa bơm đầy xong là chạy thẳng về quê, tối hôm qua mới về lại Bình Dương. Sau hơn 300km thì hiện tại em thấy máy hết róc hoàn toàn 100%. Em đã không mở nhạc để lắng nghe tiếng máy và thử chạy đủ kiểu khác nhau với những tình huống mà trước nay hay bị róc máy thì hoàn toàn không thấy vấn đề đó nữa. Trong những trường hợp đó thấy máy chạy ko bị hụt ga như khi còn róc máy nữa, động cơ vút lên được chứ ko ngớp ngớp rồi róc máy nữa.

Em sẽ tiếp tục theo dõi thêm khoảng 1500km nữa trước khi đến lần bảo dưỡng 36000km. Có gì mới đặc biệt em sẽ thông tin thêm cho các Bác.

Báo cáo hết.
Thông báo cả nhà con Spark em đã được 36k km, thứ 7 tới em sẽ hẹn bảo dưỡng.

Tình hình róc máy khẳng định là hết hoàn toàn. Nhưng các Bác chú ý là nếu chạy xăng pha 92 thì lâu lâu lại bị 1 tiếng nhé. Nếu 95 sạch thì bảo đảm hoàn toàn không bị, và máy bốc hơn.

Em đã kiểm nghiệm sau 2000km cuối kỳ bảo dưỡng.

Nếu Bác nào có thắc mắc thì em sẵn sàng chia sẽ.

Thân cả nhà.

• Like
Reactions: Sparl LTZ2014
Hạng B2
19/4/16
380
188
43
46
Xe spart của mình cũng vậy. Thỉnh thoảng thì nghe kêu nhiều có lúc thì ko nghe nhừn khi máy nóng thì kêu nhiều hơn.
Mình có vào an thái kiểm tra là do xăng kém chất lượng.
Mình đã thử chạy hết xăng củ đổ xăng mới thì hết nhưng thời gian sau lại bị tiếp.
Theo mình nghĩ do xăng việt nam kém chất lượng.xe mình bị cóc cóc lúc 4000 km[/QUO
View attachment 424378
Số là khoảng 4 tháng trước tết 2016 em cảm nhận xe em khi lên dốc nhẹ, dừng đèn đỏ thì phát hiện tiếng kêu giống như tiếng pittong rung lắc khi bị ép ga , sau thờ gian đó em nghĩ chắc do mình ép ga nên mới thế ( xe innova của em cũng bị như vậy nhưng tần số rất ít ). Đem vào Gara GM hiện vẫn chưa giải quyết được mà còn trả lời thiếu trách nhiệm.[pagebreak][/pagebreak]

- sau tết 2016 , xe em bị trầm trọng hơn, tiếng kêu xuất hiện mọi lúc mọi nơi, chỉ cần nhích ga khoảng 1cm là nó kêu thảm thiết, D cũng kêu mà D1., D2 cũng vậy. đến nỗi dừng chờ đèn đỏ mà mình đạp thắng nó vẩn kêu cóc cóc, ếch ếch. rất phiền phúc, sẳn dịp 17 tháng 2 đi bảo dưởng 15 ngàn km em báo cho bên dịch vụ chevrolet biên hoà kiểm tra dùm em về hiện tượng cóc cóc đó nhưng bị 1 gáo nước lạnh trực diện với nguyên văn " xeee anhhh bịiiii làaa dooo xăngggg kémm chất cmn lượng, dòng xe spark kén xăng lắm, ở đây em gặp hoài ( số nhiều ). đúng là em gặp thánh phán đầu năm , chưa có kỹ thuật đụng chạm vào xe em thì đã bắt bệnh rồi , em mới nói là từ đó giờ em đỏ cây xăng petrolimex A95 gần nhà nhưng thỉnh thoảng vẩn nghe tiếng kêu, rồi trong dịp tết do đi chúc tết họ hàng nên có đổ thêm vài cây xăng khác nhưng uy tín ( tín nghĩa biên hoà , thanh lễ bình dương ) và hiện tượng kêu này xuất hiện dầy đặc như trên rồi họ kêu em về thử đổ xăng khác vào rồi em có nói với đại lí biên hoà là yêu cầu anh phải xác nhận về trường hợp của tôi bằng văn bản gửi cho GM Viết Nam vì em sợ nếu do chất lượng máy không phải do xăng thì mình cứ chạy ép ( mỗi lần em đổ 500k xăng thì số km trên đồng hồ là 427km ) như vậy thì chắc có ngày bể pittong , cong tay dên, hiệu suất động cơ giảm rồi phải mổ bụng em ra thì phải làm sao, xe mới mua, chưa bung máy, giử gìn xe kỹ càng như em mà gặp tình huống này thì chết dở.

Bà thế là anh ấy không chịu xác nhận cho em và để cho em ngồi như trồng chuối, em tức mình gọi cho tổng đài GMVN sau đó và đã nhận dược xác nhận của đại lí biên hoà bằng phone và nói đang lập hồ sơ gửi nhà máy......

- lúc mua xe toàn dùng lời có cánh nhưng lúc gặp chuyện dùng toàn lời cay đắng, thói đời.
- em mong các bác cao thủ hướng dẩn em về bệnh lí của vợ 2 em và em cũng muốn nhân đây lập 1 toppic chuyên về trường hợp của em để cho GMVN có trách nhiệm với sản phẩm của mình hơn.

Thân ái.
Cứ nói tại xăng các xe khác có bị đâu tôi chạy kia morning đổ xăng A92.95 đều được cả

Tập Lái
16/2/17
2
1
3
37
Xe mình ltz cũng bị tình tình trạng vậy, vào GM Biên Hoa kêu thay lọc xăng xong đi được vài hôm bị lại chán ghê, có bác nào khắc phục hoàn toàn chưa cho mình xin kinh nghiệm ạ.
Chưa hết, khi đi tốc độ chậm mở máy lạnh A/C có tiếng hú vọng vào rất khó chịu, không biết có ai gặp lỗi này không ạ?

Hạng D
12/9/14
1.744
969
113
43
Xe mình ltz cũng bị tình tình trạng vậy, vào GM Biên Hoa kêu thay lọc xăng xong đi được vài hôm bị lại chán ghê, có bác nào khắc phục hoàn toàn chưa cho mình xin kinh nghiệm ạ.
Chưa hết, khi đi tốc độ chậm mở máy lạnh A/C có tiếng hú vọng vào rất khó chịu, không biết có ai gặp lỗi này không ạ?
Mỗi lần thay nhớt thì nên thay luôn lọc chứ đừng nghe bọn hãng nói 2 lần nhớt mới thay 1 lần lọc là ko đúng. Spark LTZ hay LT,LS máy 1.0 thì 3.2 lít nhớt cùng lọc nhớt là máy sẽ nhẹ. Còn tiếng hú là bình thường thôi,ko vấn đề gì. Bác vào facebook spark2friends có nhiều hướng dẫn nhé