Hạng B2
17/11/14
161
94
28
40
Chevrolet Spark LTZ 2014 bị róc máy sau 15.000 km

Số là khoảng 4 tháng trước tết 2016 em cảm nhận xe em khi lên dốc nhẹ, dừng đèn đỏ thì phát hiện tiếng kêu giống như tiếng pittong rung lắc khi bị ép ga , sau thờ gian đó em nghĩ chắc do mình ép ga nên mới thế ( xe innova của em cũng bị như vậy nhưng tần số rất ít ). Đem vào Gara GM hiện vẫn chưa giải quyết được mà còn trả lời thiếu trách nhiệm.[pagebreak][/pagebreak]

- sau tết 2016 , xe em bị trầm trọng hơn, tiếng kêu xuất hiện mọi lúc mọi nơi, chỉ cần nhích ga khoảng 1cm là nó kêu thảm thiết, D cũng kêu mà D1., D2 cũng vậy. đến nỗi dừng chờ đèn đỏ mà mình đạp thắng nó vẩn kêu cóc cóc, ếch ếch. rất phiền phúc, sẳn dịp 17 tháng 2 đi bảo dưởng 15 ngàn km em báo cho bên dịch vụ chevrolet biên hoà kiểm tra dùm em về hiện tượng cóc cóc đó nhưng bị 1 gáo nước lạnh trực diện với nguyên văn " xeee anhhh bịiiii làaa dooo xăngggg kémm chất cmn lượng, dòng xe spark kén xăng lắm, ở đây em gặp hoài ( số nhiều ). đúng là em gặp thánh phán đầu năm , chưa có kỹ thuật đụng chạm vào xe em thì đã bắt bệnh rồi , em mới nói là từ đó giờ em đỏ cây xăng petrolimex A95 gần nhà nhưng thỉnh thoảng vẩn nghe tiếng kêu, rồi trong dịp tết do đi chúc tết họ hàng nên có đổ thêm vài cây xăng khác nhưng uy tín ( tín nghĩa biên hoà , thanh lễ bình dương ) và hiện tượng kêu này xuất hiện dầy đặc như trên rồi họ kêu em về thử đổ xăng khác vào rồi em có nói với đại lí biên hoà là yêu cầu anh phải xác nhận về trường hợp của tôi bằng văn bản gửi cho GM Viết Nam vì em sợ nếu do chất lượng máy không phải do xăng thì mình cứ chạy ép ( mỗi lần em đổ 500k xăng thì số km trên đồng hồ là 427km ) như vậy thì chắc có ngày bể pittong , cong tay dên, hiệu suất động cơ giảm rồi phải mổ bụng em ra thì phải làm sao, xe mới mua, chưa bung máy, giử gìn xe kỹ càng như em mà gặp tình huống này thì chết dở.

Bà thế là anh ấy không chịu xác nhận cho em và để cho em ngồi như trồng chuối, em tức mình gọi cho tổng đài GMVN sau đó và đã nhận dược xác nhận của đại lí biên hoà bằng phone và nói đang lập hồ sơ gửi nhà máy......

- lúc mua xe toàn dùng lời có cánh nhưng lúc gặp chuyện dùng toàn lời cay đắng, thói đời.
- em mong các bác cao thủ hướng dẩn em về bệnh lí của vợ 2 em và em cũng muốn nhân đây lập 1 toppic chuyên về trường hợp của em để cho GMVN có trách nhiệm với sản phẩm của mình hơn.

Thân ái.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
31/1/16
57
25
8
39
Long an
Xe spart của mình cũng vậy. Thỉnh thoảng thì nghe kêu nhiều có lúc thì ko nghe nhừn khi máy nóng thì kêu nhiều hơn.
Mình có vào an thái kiểm tra là do xăng kém chất lượng.
Mình đã thử chạy hết xăng củ đổ xăng mới thì hết nhưng thời gian sau lại bị tiếp.
Theo mình nghĩ do xăng việt nam kém chất lượng.xe mình bị cóc cóc lúc 4000 km

Hạng B1
22/8/14
88
84
18
35
Gò Vấp, TPHCM
Chào các bác, năm mới chúc các bác thật nhiều sức khoẻ, an khang thịnh vượng.
em vào thẳng chủ đề luôn nhé, mong các bác cao tay giúp em cái.
- số là khoảng 4 tháng trước tết 2016 em cảm nhận xe em khi lên dốc nhẹ, dừng đèn đỏ thì phát hiện tiếng kêu giống như tiếng pittong rung lắc khi bị ép ga , sau thờ gian đó em nghĩ chắc do mình ép ga nên mới thế ( xe innova của em cũng bị như vậy nhưng tần số rất ít ).
- sau tết 2016 , xe em bị trầm trọng hơn, tiếng kêu xuất hiện mọi lúc mọi nơi, chỉ cần nhích ga khoảng 1cm là nó kêu thảm thiết, D cũng kêu mà D1., D2 cũng vậy. đến nỗi dừng chờ đèn đỏ mà mình đạp thắng nó vẩn kêu cóc cóc, ếch ếch. rất phiền phúc, sẳn dịp 17 tháng 2 đi bảo dưởng 15 ngàn km em báo cho bên dịch vụ chevrolet biên hoà kiểm tra dùm em về hiện tượng cóc cóc đó nhưng bị 1 gáo nước lạnh trực diện với nguyên văn " xeee anhhh bịiiii làaa dooo xăngggg kémm chất cmn lượng, dòng xe spark kén xăng lắm, ở đây em gặp hoài ( số nhiều ). đúng là em gặp thánh phán đầu năm , chưa có kỹ thuật đụng chạm vào xe em thì đã bắt bệnh rồi , em mới nói là từ đó giờ em đỏ cây xăng petrolimex A95 gần nhà nhưng thỉnh thoảng vẩn nghe tiếng kêu, rồi trong dịp tết do đi chúc tết họ hàng nên có đổ thêm vài cây xăng khác nhưng uy tín ( tín nghĩa biên hoà , thanh lễ bình dương ) và hiện tượng kêu này xuất hiện dầy đặc như trên rồi họ kêu em về thử đổ xăng khác vào rồi em có nói với đại lí biên hoà là yêu cầu anh phải xác nhận về trường hợp của tôi bằng văn bản gửi cho GM Viết Nam vì em sợ nếu do chất lượng máy không phải do xăng thì mình cứ chạy ép ( mỗi lần em đổ 500k xăng thì số km trên đồng hồ là 427km ) nhưng vậy thì chắc có ngày bể pittong , cong tay dên, hiệu suất động cơ giảm rồi phải mổ bụng em ra thì phải làm sau, xe mới mua, chưa bung máy, giử gìn xe kỹ càng như em mà gặp tình huống này thì chết dở. và thế là anh ấy không chịu xác nhận cho em và để cho em ngồi như trồng chuối, em tức mình gọi cho tổng đài GMVN sau đó và đã nhận dược xác nhận của đại lí biên hoà bằng phone và nói đang lập hồ sơ gửi nhà máy......
- lúc mua xe toàn dùng lời có cánh nhưng lúc gặp chuyện dùng toàn lời cay đắng, thói đời.
- em mong các bác cao thủ hướng dẩn em về bệnh lí của vợ 2 em và em cũng muốn nhân đây lập 1 toppic chuyên về trường hợp của em để cho GMVN có trách nhiệm với sản phẩm của mình hơn.
Thân ái.
Ép ga là sao Bác, Bác giải thích giúp em, em ko hiểu lắm?

• Like
Reactions: Sparl LTZ2014
Hạng C
18/12/14
982
609
93
TPHCM
Xe em cũng bị bác ơi. Chắc tại hộp số nó chuyển về số thấp không kịp thôi.
Em mới đi chơi Đà Lạt bằng đèo Đại Ninh, toàn dùng D2, hình như không bị nữa.
Mà hộp số hình như hơi chuối đó, vòng tua cao. E quan sát thấy nó chuyển số chậm lắm, đi trong phố nhấn ga là lên 2000rpm và không giảm xuống nhanh. Spark mới chuyển qua dùng hộp số CVT rồi.

Hạng B1
22/8/14
88
84
18
35
Gò Vấp, TPHCM
đúng vậy bác nhưng xe em năng hơn là lúc mình đề máy nổ rồi vào số để lăn bánh cũng bị bác ơi.
Máy mình cũng bị lúc vừa bảo dưỡng thay nhớt xong, chạy khoảng 2 tuần thì hết.

Theo mấy bác bên otofun thì do chất lượng xăng và nhớt. Trong trường hợp của mình có thể do nhớt chưa vào form.

Cái này liên quan nhiều giả thuyết lắm nhưng chưa có 1 giả thuyết nào toàn diện, mỗi xe có cách giải quyết khác nhau, nhưng tổng hợp thì không phải do động cơ mà do các chi tiết bên ngoài: xăng, nhớt, lọc dơ, chi tiết dơ ...

Xe mình đi dc 27k sau 1,5 năm rồi mới bị như vậy, cũng ko rõ ràng là lúc mất trớn hay ko, có khi bị lúc mất trớn, có khi bị lúc thường, nhưng nói chung chỉ bị khi vào số 3, trong khoảng 30-40 km/h, ngoài ra không có. Có khi lên cầu rạch miễu tốc 60 mất chớn mà cũng ko bị. Nhưng giờ thì hết rồi, xuất hiện chỉ khoảng dưới 5%. Mình cũng định vào hãng tìm hiểu, chủ yếu để yêu cầu hãng làm cho trong khi còn bảo hành, chứ thực sự không mong là có câu trả lời hoàn hảo.

Mình chưa thử dổ A95 nên ko biết, có Bác làm là ok. Nếu vấn đề nặng thì yêu cầu Hãng làm, ko charge phí nhé, nhớ đấu tranh tới cùng nhé Bác. Còn nếu nhẹ thì thoải mái từ từ thôi. Xe hơi ko phải tàu vũ trụ mà phải hoàn hảo. Tàu vũ trụ còn nổ mà Bác, haha.

Vài thông tin cho Bác như vậy.