Hạng C
28/7/10
680
5
18
11
Việc là em mua con Lenovo đã 2 năm rồi. Kỳ rồi bị hư bàn phím, không khởi động được và em mang xuống trung tâm bảo hành của FPT thay bàn phím, được báo là hư Win, chuột trên máy, ổ đĩa => cài lại Win nhưng không sửa ổ đĩa.

Bây giờ, mày em sao giải nhiệt kém quá, nếu không mở quạt máy thổi thì khoảng 2h nó tắt
, rồi lại không đọc được thẻ nữa.

Sao trước khi bị hư bàn phím và cài Window thì nó đầy đủ tính năng. Có cách nào kiểm tra các devices của máy xem thực là nó hư hay do lý do nào khác các bác ơi.

Em cám ơn nhìu nhìu!!!

Hạng B2
22/5/10
286
412
63
Chắc trong quá trình lắp ráp có thể làm chập mạch roài. Bác đem ra cho họ kiểm tra lại đi, tình trạng của bác còn thêm khả năng nữa là do quạt tản nhiệt yếu hoặc ko chạy.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
jeany.huynh nói:
Việc là em mua con Lenovo đã 2 năm rồi. Kỳ rồi bị hư bàn phím, không khởi động được và em mang xuống trung tâm bảo hành của FPT thay bàn phím, được báo là hư Win, chuột trên máy, ổ đĩa => cài lại Win nhưng không sửa ổ đĩa.

Bây giờ, mày em sao giải nhiệt kém quá, nếu không mở quạt máy thổi thì khoảng 2h nó tắt
Chỉ giúp em phải làm gì với con laptop nì?
, rồi lại không đọc được thẻ nữa.

Sao trước khi bị hư bàn phím và cài Window thì nó đầy đủ tính năng. Có cách nào kiểm tra các devices của máy xem thực là nó hư hay do lý do nào khác các bác ơi.

Em cám ơn nhìu nhìu!!!
Tình hình thế nào rồi hở bác chủ?
Tui cũng có cái laptop 14 inch chẳng may bị F1 nghịch sao mà hư ổ cứng rồi giờ coi như bỏ xó nếu không thay ổ cứng để cài win cho nó... Hổm rày có xin được vài cái ổ 2,5inch cũ nhưng toàn loại SATA và ATA khác kiểu chân ghim. Bác nào có dư cái ổ ATA thế này không nhượng lại cho tui để cứu máy nhé! Cảm ơn các bác nhiều!
Hình ổ đĩa

Đúng là ATA nhưng chân ghim lạ lắm... :mad:

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
@Hcivic: Rút thanh nhựa ngay đầu chân ghim ra là bác thấy quen ngay. Thanh nhựa nhỏ đó có mấy cái ngàm giữ HDD ko bị lệch thôi hà. Lấy thanh nhựa đó gắn vào HDD-ATA khác, ráp vô cài win.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Sweety nói:
@Hcivic: Rút thanh nhựa ngay đầu chân ghim ra là bác thấy quen ngay. Thanh nhựa nhỏ đó có mấy cái ngàm giữ HDD ko bị lệch thôi hà. Lấy thanh nhựa đó gắn vào HDD-ATA khác, ráp vô cài win.
Đơn giản thế sao! Để tui thử liền nha bác, cảm ơn bác!:D

Tui đã thử lại nhưng không được bác ah, vì số chân ghim trên cái ổ ATA của tui nó khác hẳn loại ATA xin được của mấy bác OSER

Rút miếng nhựa ra:

Khe cắm trong thân laptop

Đúng là ATA, nhưng ATA này khác biệt ở số lượng chân ghim...

Loại ổ ATA xin được:

So sánh trực tiếp

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/10/09
117
929
93
Em có con Toshiba xài liên tục 5 năm nay, mới bị tèo chip nguồn mà tìm k ra. Bác nào biết chỗ chuyên sửa uy tín giới thiệu cho em với.