Hạng B2
15/3/18
113
339
63
[Chia Sẻ] Các cung đường từ Đà Lạt - Sài Gòn và ngược lại cho anh em đổi gió

Hi anh em, nào giờ hay núp lùm đọc bài chia sẻ du lịch của anh em nay mình xin góp 1 chút ít thông tin, mọi người vào góp ý và bổ sung cho vui hehe, chứ đọc chui hoài mà không chia sẻ gì thì thiệt là ngại quá :p.

Đây là các cung đường mình đi chung với thằng anh cột chèo của mình (mình gọi nó bằng thằng vì 2 thằng là bạn thân mười mấy năm zồi, hốt 2 chị em rồi tự nhiên thành anh em trong nhà luôn, thiệt là vãi chưởng.. nên mình mà kiu nó bằng anh chắc nó cũng ói ..).. 2 thằng có lúc đi xe mình, có lúc đi xe nó :p:D:eek:

1.Hướng DL - Tà Pứa - DT766 - DT713 - SG (Phương tiện: CRV - 1 tài)
Update ngày 30/4 là mấy đoạn đất đỏ nay đã làm xong hết, chạy phà phà luôn nhen các bạn ơi

Đường này theo mình đánh giá sẽ thay thế xuất sắc cho QL 20 đoạn từ Madagui qua Đồng Nai. Hiện tại vẫn còn vài đoạn đang làm nhưng sau này đi hơi bị ngon, cảnh đẹp, ít dân cư đông đúc, chạy xe relax hơn bội phần :p:p:p:p:p:p
Quẹo từ QL 20 vô 1 chút thì đường khá xấu, nhưng các bạn yên tâm, đoạn xấu này chừng 1km thôi, và cũng đang làm đường nên tương lai đường này sẽ khá rộng và đẹp.

Sau đoạn xấu bên trên thì đường sẽ khá hơn, đường nhựa, đôi khi có nhám, rổ 1 chút nhưng không sao.. ta vẫn bon bon..

Qua cây cầu chỉ vừa 1 chiếc xe hơi nè các bạn :D:D:D:D

Đi mấy đường này anh em hãy nhớ trâu bò, mèo chó là vua nhen :D:D:D

Tới đèo Tà Pứa thì mở ra là 1 khung cảnh quá ok.. anh em xem hình nhé

Đèo Pà Pứa nhỏ xíu xíu, vọt phát ra luôn :D:D:D.. nhưng anh em cẩn thận tuy ngắn nhưng ưỡn ẹo ghê lắm, và đặc biệt ngay cua còn ổ gà ổ voi luôn, anh em nào có ý nghĩ né thì bỏ đi nha, xem hình sẽ rõ

Xuống hết mấy cái cua tay áo này là đường đẹp và rộng thênh thang.

Anh em cứ bon bon về SG hít bụi thôi :p:p:p

2.SG-Tà Pao-Đà Lạt (Phương tiện: CRV - 2 tài) - đường này khoảng 350km

Đường này ai có đạo đi ngang qua để ghé viếng Đức Mẹ cũng ok, đường này nhìn chung đẹp, view đồi có, rừng núi có, đồng lúa có. Nhược điểm là xa hơn đi Dầu Giây hay Tà Pứa.

Đang đi trên đường thấy cây hoa bò cạp nước này đẹp quá, dừng lại chụp chân dung em nó.. anh em thấy em nó sao? :D:p:D .. đẹp ra nước luôn đúng không :))

View cánh đồng lúa vào mùa gặt nè mấy anh em, xa xa mấy anh nông dân đang chở lúa luôn á.

Đường này thì mịn, trơn và phê nha anh em

Đang chạy bon bon thì bỗng nhiên 1 khung cảnh thoáng, rộng mở ra, thế là nhảy xuống chụp đít em vợ 3 một cái :D:D:D:D:D

Chạy 1 lúc giữa 1 bên là núi 1 bên là thung lũng thì các bạn sẽ gặp 1 hồ nước thuỷ điện, nói chung là đẹp, hồ này là hồ chứa nước Hàm Thuận thì phải

Từ khúc hồ thuỷ điện này anh em sẽ được chạy khoảng vài km đường ngon nữa, đoạn gần tới QL20 thì đường vẫn ok nhưng hơi sần, ko đc mịn nữa zòi.. khi tới QL 20 thì từ đoạn này trở lên Đà Lạt thì đường phê zòi

Có 1 kỉ niệm về thằng Google mất nết là nếu anh em đi từ hướng SG->Tà Pao->Đà Lạt thì nó chỉ đường ok, nhưng chỉ cần đổi chiều Đà Lạt->Tà Pao-> Sài Gòn là nó sẽ dẫn anh/chị/em vào con đường cạo mủ cao su :eek::eek::eek::eek: .. đường nó dẫn đi thẳng vô rừng cao su (đoạn xanh lá), đi dưới các tán lá xanh rì nhưng trong lòng lo sợ bị hiếp râm.. cuối đoạn đường đất đỏ đó anh em sẽ gặp trại giam Xuân Lộc.. phải nói là chưa khi nào gặp trại giam mà mình mừng như vại cả :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Các bạn cẩn thận với con gú-gồ này nhé, nó ko phải dạng vừa đâu!

3.Đà Lạt - Gia Bắc - QL28 - SG (Phương tiện: Accent - 2 tài)

Tới đây là bắt đầu ngày càng đi vòng và xa hơn QL20 truyền thống zồi. Đi đường này là vô Di Linh quẹo vô đi. Nhìn chung đoạn này chỉ có khúc đầu gần Di Linh đường hơi bị mụn chứ qua vài cây số là ngon lành ngay. Đi cung đường này bạn sẽ ít thấy dc view rộng vì đa phần các bạn sẽ chạy giữa 2 tán cây xanh rờn và ko thấy cái j ngoài cây, đường này cua õng ẹo liên tục, tuy không phải cua tay áo nhưng tần suất khá cao, bạn sẽ phải tận dụng hết khả năng lươn lẹo, ai ngồi kế bên thì hãy mạnh mẽ lên, ko thì lại hò :D:eek::D:eek:

Thằng anh cột chèo, quay đít làm 1 hơi vape, coi mồi có vẻ tê tái :p:D:eek::p:p

Vô đèo nào các bánh bèo :D

Cây lá mùa thu..

Đoạn xuống đèo sẽ có đi qua thuỷ điện Sông Quao.. người dân địa phương ở đay coi vậy mà thích nghi tốt phết, bữa mình ghé ngay giữa trưa mà anh em tụ tập ở đập nhậu quá trời quá đất, làm chạy ngang cười thảo mai vài cái ko ai mời vào làm 1 ly giận về luôn

4.Đà Lạt-Đại Ninh-Sài Gòn (Phương tiện: Accent - 2 tài)

Con đường này thì chỉ có thể đúc kết ngắn gọn như vầy, anh em đi từ DL về, lái lên tới đỉnh đèo Đại Ninh, uống cafe, ngắm cái cảnh đẹp vãi linh hồn xong rồi nên quay xe lại QL20 và về SG. Vì sao ư? Ôi zồi ôi đoạn hết đèo Đại Ninh thì đường xấu thôi zồi, đang chạy lại xuất hiện ổ gà, ổ voi, nói chung có bao nhiêu con có thể đẻ dc nó sẽ làm ổ trên con đường này. Nếu các bạn vẫn tiếp tục qua đèo thì đi tới Phan Sơn bạn nên rẽ trái để ra QL1 thay vì tiếp tục đi thẳng lên Lương Sơn, đường xấu banh nóc :(:(:(.

Đây là view trên đèo Đại Ninh nha anh/chị/em.. đẹp nhứt nách..

Đây thằng anh cột chèo nó tranh thủ khoe da thịt vốn đã hơi màu mỡ của nó :)

Cua tay áo nè mấy bấy bì, ta nói chụp đẹp cũng là cái tội :)

Hồ thuỷ điện Bắc Bình

Đây là đường ống dẫn nước từ trên đỉnh núi xuống để quay tua bin nước để sản xuất điện, công nhận hoành tráng và thông minh phết anh em ợ

Cung này mình có ghé lòng vòng trong khu bàu trắng nữa nhưng ko chụp.. nếu đi những cung như thế này các bạn sẽ có dịp xem sự chuyển đổi thực vật giữa các vùng.. khá thú vị. :D..

5.SG-Cổ Thạch-Vĩnh Hy-Cam Ranh-DTD656-Đèo Ngoạn Mục-Đà Lạt (phương tiện accent - 2 tài)
Phải nói đây là cung dài nhất trong đoạn SG-Đà lạt, 2 anh em đi phải 16 tiếng, nghĩ lại thấy chịu chơi vãi, vì 2 thằng không chỉ bon bon lái mà còn dừng lại tự sướng này kia nữa nên đi lâu ơi là lâu.
2 đứa bắt đầu đi từ 11h đêm với mong muốn ngắm được bình minh ở Cổ Thạch.. bỏ công bỏ sức để đc ngắm bình minh thì phê phải biết anh em ợ, lần này phải cám ơn con Gú-Gồ, nó estimation thời điểm bình minh chuẩn phải biết. Anh em xem cảnh mặt trời mọc nhé:

Ăn sáng xong 2 anh tiếp tục dấn thân vào đoạn ven biển Mũi Dinh-Vĩnh Hy. Mình nghĩ đoạn này anh em đi nhiều sẽ biết nó đẹp toẹt vời luôn. Mình nhớ lần đầu bước chân vào con đường này thì mắt đã con tròn con dẹt, nước dãi chảy ròng ròng.. sao Việt Nam lại có cung đường đẹp như vầy..

Biển xanh trong, nhìn chỉ muốn tắm bất chấp :D:D:D

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
15/3/18
113
339
63
Vì bị hết hạn upload nên xin phép anh/chị/em tiếp theo ở đây :D:D:D
Đoạn trên ngắm biển đã zòi anh em ta quay lại với núi rừng, chim kêu vượn hú thôi :D:D. vào DT656 thì cũng ok, không có gì phàn nàn, đường này cua nhiều phết anh em ợ

Nhìn đồi núi cũng bao là lá la luôn, đúng là view từ trên cao xuống thì chỉ có mút tầm mắt nha nha :D:D

Đi đường này chúng ta sẽ đi qua rừng quốc gia, nghe nói 1 đoạn DT656 sau này sẽ chìm trong biển nước, đi ngang đây thấy đang xây mấy cái đập to khổng lồ, nhìn hoành tráng lắm các bạn. Nên ai chưa đi thì tranh thủ đi cho biết nhen.

Đoan này đi qua mấy khu người dân tộc, ở đây người ta toàn trồng điều ko hà, con đường DT656 này nó sẽ chạy dọc 1 con sông

Khung cảnh chiều yên bình, ánh nắng đang chiếu lên những ngọn núi đằng xa xa kìa anh em :D:D

Đi đường này thì sẵn ghé ngang qua thác Tà Gụ luôn nha anh em.. cho biết luôn chứ

Đi hết DT656 anh em sẽ thấy xa xa là đèo Ngoạn Mục (đèo Sông Pha).. đèo này cao 1000m, như 1 bức tường thành vậy, nếu anh em đi QL20, độ cao sẽ tăng dần khi anh em qua đèo Bảo Lộc, Preen, còn đi đèo Ngoạn Mục độ cao thay đổi cái rẹt luôn, lên cao anh em sẽ thấy khu đồng bằng trong tầm mắt, mà lên cao vừa vừa thôi nha, lên cao quá hết nhìn thấy gì luôn ó nha :D:D
Đường trắng nhỏ nhỏ là đường ống nước thuỷ điện á anh em.

Bước qua đèo bóng xế tà, chụp lẹ chứ đêm xuống thì chỉ có tè :)

Hết zòi, còn 1 đường nữa là đèo Omega, xuống Nha Trang, đèo này mình đi lâu zòi, hồi mới quen vợ, hôm nào có dịp đi lại bổ sung hình cho anh em nhé. Chúc anh em có những chuyến đi vui vẻ.
Anh/chị/em nào thấy thăng này dc, kết bạn hôm nào đi phượt chơi thì mình đây nha https://www.facebook.com/profile.php?id=100011067547687 :D:D:D:D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
11/4/10
1.507
3.071
113
TP.HCM
Vì bị hết hạn upload nên xin phép anh/chị/em tiếp theo ở đây :D:D:D
Đoạn trên ngắm biển đã zòi anh em ta quay lại với núi rừng, chim kêu vượn hú thôi :D:D. vào DT656 thì cũng ok, không có gì phàn nàn, đường này cua nhiều phết anh em ợ

View attachment 2191871

Nhìn đồi núi cũng bao là lá la luôn, đúng là view từ trên cao xuống thì chỉ có mút tầm mắt nha nha :D:D
View attachment 2191873
Đi đường này chúng ta sẽ đi qua rừng quốc gia, nghe nói 1 đoạn DT656 sau này sẽ chìm trong biển nước, đi ngang đây thấy đang xây mấy cái đập to khổng lồ, nhìn hoành tráng lắm các bạn. Nên ai chưa đi thì tranh thủ đi cho biết nhen.
View attachment 2191874

Đoan này đi qua mấy khu người dân tộc, ở đây người ta toàn trồng điều ko hà, con đường DT656 này nó sẽ chạy dọc 1 con sông
View attachment 2191875

Khung cảnh chiều yên bình, ánh nắng đang chiếu lên những ngọn núi đằng xa xa kìa anh em :D:D
View attachment 2191876

Đi đường này thì sẵn ghé ngang qua thác Tà Gụ luôn nha anh em.. cho biết luôn chứ
View attachment 2191877

Đi hết DT656 anh em sẽ thấy xa xa là đèo Ngoạn Mục (đèo Sông Pha).. đèo này cao 1000m, như 1 bức tường thành vậy, nếu anh em đi QL20, độ cao sẽ tăng dần khi anh em qua đèo Bảo Lộc, Preen, còn đi đèo Ngoạn Mục độ cao thay đổi cái rẹt luôn, lên cao anh em sẽ thấy khu đồng bằng trong tầm mắt, mà lên cao vừa vừa thôi nha, lên cao quá hết nhìn thấy gì luôn ó nha :D:D
Đường trắng nhỏ nhỏ là đường ống nước thuỷ điện á anh em.
View attachment 2191879

Bước qua đèo bóng xế tà, chụp lẹ chứ đêm xuống thì chỉ có tè :)
View attachment 2191880

Hết zòi, còn 1 đường nữa là đèo Omega, xuống Nha Trang, đèo này mình đi lâu zòi, hồi mới quen vợ, hôm nào có dịp đi lại bổ sung hình cho anh em nhé. Chúc anh em có những chuyến đi vui vẻ.
Anh/chị/em nào thấy thăng này dc, kết bạn hôm nào đi phượt chơi thì mình đây nha https://www.facebook.com/profile.php?id=100011067547687 :D:D:D:D
Mình kết cách hành văn của Bác, đọc mắc cười 1 mình vc nó hỏi hôm nay bị khùng à?! Ka, ka,..cám ơn ttin của Bác, em may mắn đã đi đc 4 trong các lộ trình Bác đã kinh qua,..

Chúc Bác vui, khoẻ và tiếp tục khám-phá các cung đường đất Việt!

Việt Nam mình đẹp lắm các Bác ạ! Ai có xe thì cứ lên kế hoạch chinh phục các nẻo đường, đất mẹ VN sẽ ko phụ lòng người lữ khách, tha hồ thưởng lãm,..he, he,..

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
15/3/18
113
339
63
Mình kết cách hành văn của Bác, đọc mắc cười 1 mình vc nó hỏi hôm nay bị khùng à?! Ka, ka,..cám ơn ttin của Bác, em may mắn đã đi đc 4 trong các lộ trình Bác đã kinh qua,..

Chúc Bác vui, khoẻ và tiếp tục khám-phá các cung đường đất Việt!

Việt Nam mình đẹp lắm các Bác ạ! Ai có xe thì cứ lên kế hoạch chinh phục các nẻo đường, đất mẹ VN sẽ ko phụ lòng người lữ khách, tha hồ thưởng lãm,..he, he,..
Haha, cám ơn anh, mình cũng chúc anh và gia đình luôn có nhiều sức khoẻ nhé, cái sự viết lách này nó cũng như gái 18 anh ơi, hứng lên thì chữ tuôn như thác đổ, hốt ko kịp, còn hôm nào buồn thì như hạn mặn miền Tây :D:D:D

Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Hi anh em, nào giờ hay núp lùm đọc bài chia sẻ du lịch của anh em nay mình xin góp 1 chút ít thông tin, mọi người vào góp ý và bổ sung cho vui hehe, chứ đọc chui hoài mà không chia sẻ gì thì thiệt là ngại quá :p.
Đây là các cung đường mình đi chung với thằng anh cột chèo của mình (mình gọi nó bằng thằng vì 2 thằng là bạn thân mười mấy năm zồi, hốt 2 chị em rồi tự nhiên thành anh em trong nhà luôn, thiệt là vãi chưởng.. nên mình mà kiu nó bằng anh chắc nó cũng ói ..).. 2 thằng có lúc đi xe mình, có lúc đi xe nó :p:D:eek:
1.Hướng DL - Tà Pứa - DT766 - DT713 - SG (Phương tiện: CRV - 1 tài)
2.SG-Tà Pao-Đà Lạt (Phương tiện: CRV - 2 tài) - đường này khoảng 350km
3.Đà Lạt - Gia Bắc - QL28 - SG (Phương tiện: Accent - 2 tài)
4.Đà Lạt-Đại Ninh-Sài Gòn (Phương tiện: Accent - 2 tài)
5.SG-Cổ Thạch-Vĩnh Hy-Cam Ranh-DTD656-Đèo Ngoạn Mục-Đà Lạt (phương tiện accent - 2 tài)
  1. Đường QL1 ra Ông đồn Long khánh - 766 - 713 đèo Tà Pứa - QL20 là cung đường quen thuộc những năm trước 2015 khi aeOS phải tránh QL20 đang sửa chữa nâng cấp. Hiện anh em vẫn thỉnh thoảng đi tuyến này để tránh kẹt xe QL20 vào những dịp lể tết. Ảnh của bác hình như chụp lâu rồi? vì ngoại trừ các khu dân cư giáp ranh Lâm Đồng, Bình thuận đường cũ không tốt thì đường đèo đã dặm vá ổ gà sedan chạy ổn.
  2. Đường QL1 ra Tân minh Hàm tân - QL55 ngang đức mẹ Tà pao - QL20 Bảo lộc cung đường đẹp nhưng xa hơn. Điểm chung là đường bên địa phận Lâm đồng xấu hơn bên Bình thuận. Thích hợp chạy từ Lagi lên Dalat.
3,4. Đường QL28 và 28B thích hợp cho tour ra Phan thiết/Mũi né, xong chạy lên Dalat. Đường không tốt lắm, đèo Gia bắc 28 và Đại Ninh 28B chạy khá quanh co và hoang vắng, sedan vẫn chạy ổn. Tuy nhiên không nên đi chiều tối vì ngang rừng vắng quá, xe hư hoặc nổ lốp khá là nguy hiểm.
5,6 Đường QL27 hoặc 27B lên đèo Ngoạn mục đường mới đẹp, tôi đi đêm vẫn an toàn, thích hợp tour từ Phan rang, Cam ranh lên.
7. Đường QL27C (đường Hoa và Biển cũ) từ Nha trang lên Dalat ngang con đèo dài huyền thoại Khánh lê (Khánh Vĩnh, Omega) có từng cột mốc cao độ 500m, 1000m, 1500m trên đéo, đường đẹp, tuy nhiên đường đèo cao và quanh co khá nhiều sương mù nên tránh đi chiều tối. Đặc biệt mùa mưa năm nào đèo cũng bị sạt lở phải quay đầu về Cam ranh đi 27B, thêm đoạn đường rất xa - nên cần phải xem thời tiết trước khi xuất phát.

Hạng B2
15/3/18
113
339
63
  1. Đường QL1 ra Ông đồn Long khánh - 766 - 713 đèo Tà Pứa - QL20 là cung đường quen thuộc những năm trước 2015 khi aeOS phải tránh QL20 đang sửa chữa nâng cấp. Hiện anh em vẫn thỉnh thoảng đi tuyến này để tránh kẹt xe QL20 vào những dịp lể tết. Ảnh của bác hình như chụp lâu rồi? vì ngoại trừ các khu dân cư giáp ranh Lâm Đồng, Bình thuận đường cũ không tốt thì đường đèo đã dặm vá ổ gà sedan chạy ổn.
  2. Đường QL1 ra Tân minh Hàm tân - QL55 ngang đức mẹ Tà pao - QL20 Bảo lộc cung đường đẹp nhưng xa hơn. Điểm chung là đường bên địa phận Lâm đồng xấu hơn bên Bình thuận. Thích hợp chạy từ Lagi lên Dalat.
3,4. Đường QL28 và 28B thích hợp cho tour ra Phan thiết/Mũi né, xong chạy lên Dalat. Đường không tốt lắm, đèo Gia bắc 28 và Đại Ninh 28B chạy khá quanh co và hoang vắng, sedan vẫn chạy ổn. Tuy nhiên không nên đi chiều tối vì ngang rừng vắng quá, xe hư hoặc nổ lốp khá là nguy hiểm.
5,6 Đường QL27 hoặc 27B lên đèo Ngoạn mục đường mới đẹp, tôi đi đêm vẫn an toàn, thích hợp tour từ Phan rang, Cam ranh lên.
7. Đường QL27C (đường Hoa và Biển cũ) từ Nha trang lên Dalat ngang con đèo huyền thoại Khánh lê (Khánh Vĩnh, Omega) đường đẹp, tuy nhiên đường đèo cao và quanh co khá nhiều sương mù nên tránh đi chiều tối. Đặc biệt mùa mưa năm nào đèo cũng bị sạt lở phải quay đầu về Cam ranh đi 27B, thêm đoạn đường rất xa - nên cần phải xem thời tiết trước khi xuất phát.
Đèo Tà Pứa là hình mới chụp cách đây chừng 3 tuần á bạn :p

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng B2
15/3/18
113
339
63
Thank bác, năm nào tôi cũng đi vài lần, đợt cuối là tháng 2.2020. Từ tháng 3 dịch đến giờ chưa đi tiếp.
ừa lâu lâu lái xe đi ngăm cảnh xả tress thì phê phải biết. Nhà vợ mình trên DL nên năm đi cũng chục lần lên đó, haha, nên cứ kiếm đường khác đi cho đỡ chán.

• Like
Reactions: mave_rick