Hạng D
23/1/12
1.047
391
83
An Thái nói 40k km thay. Xe em 30k rồi, chắc chuẩn bị thay.
Chỉ là dầu thôi mà, thay đúng loại mà sớm chút thì cũng tốt chứ sao !

Hạng B2
6/11/12
234
898
93
44
vung tau
www.otosaigon.com
Dầu hộp số này vào hãng muốn kiểm tra nhưng có vẻ là đội ngũ kỹ thuật trong các trung tâm bảo hành của GM VN cũng rất gà mờ, không tư vấn đúng & đầy đủ cho người sử dụng nên tạo ra tâm lý rất hoang mang (mong bác nào đang là sale của GM VN rút kinh nghiệm). Em ở VT, chạy lên Chevrolet Bà rịa nhờ tư vấn về vấn để này nhưng họ rất mơ hồ, không giúp được gì cho khách hàng cả.

Hạng B2
28/1/13
472
0
0
kevin_khoi nói:
An Thái nói 40k km thay. Xe em 30k rồi, chắc chuẩn bị thay.
Chỉ là dầu thôi mà, thay đúng loại mà sớm chút thì cũng tốt chứ sao !

An Thái thay Dexron III đấy bác. trước khi thay em có gọi hỏi rồi. hình như họ ko phân biệt được Dexron VI và III.

Hạng B2
6/11/12
234
898
93
44
vung tau
www.otosaigon.com
Thay Dexron VI nếu có sự cố gì thì mình không được bảo hành, hãng mà còn làm ăn mơ hồ thế này nữa thì xe Nhật sẽ còn bá đạo. Em nghĩ GM VN nên suy nghĩ lại, nên tăng cường đào tạo cho đội ngũ kỹ thuật tại các trung tâm bảo hành chính hãng.

Hạng B2
28/1/13
472
0
0
cruze vt nói:
Dầu hộp số này vào hãng muốn kiểm tra nhưng có vẻ là đội ngũ kỹ thuật trong các trung tâm bảo hành của GM VN cũng rất gà mờ, không tư vấn đúng & đầy đủ cho người sử dụng nên tạo ra tâm lý rất hoang mang (mong bác nào đang là sale của GM VN rút kinh nghiệm). Em ở VT, chạy lên Chevrolet Bà rịa nhờ tư vấn về vấn để này nhưng họ rất mơ hồ, không giúp được gì cho khách hàng cả.

Sài Thành cũng vậy bác ơi. lúc trước khi thay em mất 1 ngày chạy đến 3 đại lý GM. rốt cuộc chớt quớt luôn. ai cũng bảo thay Dexron III. em bỏ dép chạy luôn
em tự mua Dexron VI và đem ra gara thằng em tự xử luôn.

Hạng B2
6/11/12
234
898
93
44
vung tau
www.otosaigon.com
xe cruze thì dầu trợ lực lái cũng là DEXRON VI luôn, theo HDSD thì không thấy yêu cầu thay. Có bác nào đã thay hoặc bổ sung dầu trợ lực lái chưa???

Tập Lái
17/1/13
25
1
0
33
cruze vt nói:
xe cruze thì dầu trợ lực lái cũng là DEXRON VI luôn, theo HDSD thì không thấy yêu cầu thay. Có bác nào đã thay hoặc bổ sung dầu trợ lực lái chưa???
Cụ mở use manuel ra, hãng khuyến cáo thay Dex VI cho cả hộp số và trợ lực lái. Xe GM rất hay lỗi hộp số, k tin các cụ search google mà xem hoặc để đến 10 vạn km là biết ngay :D

Hạng B2
6/11/12
234
898
93
44
vung tau
www.otosaigon.com
Mình xem kỹ rồi (cả bản tiếng Anh) nhưng không thấy đề cập nên mới hỏi anh em trên diễn đàn. Thật ra số lượng xe Cruze hỏng hộp số cũng chưa nhiều, tuy nhiên nếu là một hãng xe quan tâm đến thị trường VN, GMVN nên quan tâm và thống kê, tìm ra nguyên nhân chính để có hướng khắc phục. Em nghĩ nếu việc hỏng hộp số này mà ở thị trường Bắc Mỹ hay EU thì chắc GM phải tốn 1 cơ số tiền để recall khắc phục rồi.

Tập Lái
17/1/13
25
1
0
33
cruze vt nói:
Mình xem kỹ rồi (cả bản tiếng Anh) nhưng không thấy đề cập nên mới hỏi anh em trên diễn đàn. Thật ra số lượng xe Cruze hỏng hộp số cũng chưa nhiều, tuy nhiên nếu là một hãng xe quan tâm đến thị trường VN, GMVN nên quan tâm và thống kê, tìm ra nguyên nhân chính để có hướng khắc phục. Em nghĩ nếu việc hỏng hộp số này mà ở thị trường Bắc Mỹ hay EU thì chắc GM phải tốn 1 cơ số tiền để recall khắc phục rồi.
Xe GM thì Lac chết hộp số nhiều nhất, Cruze đã từng thu hồi xe vì lỗi hộp số. Dex VI là chỉ tiêu do GM đặt ra nghĩa là dầu đáp ứng được cho yêu cầu hộp số của GM, Giống như của Ford là Maicon, Toyota là ATF XP...Nên chẳng cần xem cũng biết là nó cần đổ dầu gì ạ

Hạng D
19/10/09
4.759
14.587
113
Tel : 0949999684 .
tekcomvn.com nói:
cruze vt nói:
Xe GM thì Lac chết hộp số nhiều nhất, Cruze đã từng thu hồi xe vì lỗi hộp số. Dex VI là chỉ tiêu do GM đặt ra nghĩa là dầu đáp ứng được cho yêu cầu hộp số của GM, Giống như của Ford là Maicon, Toyota là ATF XP...Nên chẳng cần xem cũng biết là nó cần đổ dầu gì ạ
Bác nói vậy em nghĩ không hợp lý cho lắm bác.Hộp số vô cấp của Toyota,Nissan....không dùng nhớt chung chung kiểu đó đâu.Có những hộp số vô cấp bác không thể mua nhớt của các hãng như Mobil hoặc Castrol...mà bắt buộc dùng đặc chế của chính hãng.Thật ra chính các hãng như Mobil,Castrol..sản xuất ra nhưng nó là dầu dạng thủy lực có tỷ số nén và các tính chất lý hóa học được xác định rỏ ràng hết.
Quan điểm của em là cứ theo khuyến cáo của nhà sản xuất trừ hao 1 phần tương đối với điều kiện của ta.Thật ra nhà sản xuất họ đã tính toán sai số hết rồi chứ chẳng phải nói bừa để tự sát họ hay sao.
Em là người chịu trách nhiệm với khách hàng khi thay thế dầu cho họ nên em ngại lắm.Thường em sẻ tư vấn rỏ ràng và lấy đúng loại mà hãng nhớt hoặc hãng sản xuất xe khuyến cáo cho khách hàng.Thay thế có gì khách hàng tự chịu trách nhiệm vì mình không biết họ đã thay gì trước đây.Nếu xe người ta dầu hộp số được thiết kế 100k mà họ mang lại 20k kêu thay thế thì cần phải suy nghĩ lại có thể hộp số họ có vấn đề hoặc các hộp điều khiển có vấn đề rồi.Tốt nhất theo em là làm đúng hoặc không nên nhận
Các tập đoàn lớn không đơn giản họ làm bừa đâu.Cũng như Mobil nó to như vậy nhưng có tìm được chai dầu thắng nào mang thương hiệu nó đâu.Bán chẳng bao nhiêu có khi đi luôn nguyên tập đoàn nó nếu lổi do dầu thắng gây tai nạn.

Vài lời chém gió cùng các bác !