Hạng D
23/1/12
1.047
391
83
Bác nào biết Đông Đô Thành có thay nhớt hộp số ko ? Và xài đúng Dexron VI ko ?

Hạng D
24/2/08
3.609
1.011
143
0989.21.22.50
yeuxehoi.com.vn
Em vừa quen được một bác phụ trách kỹ thuật phụ trách toàn miền Nam của GM việt nam,em sẽ nhờ bác ấy viết một bài chi tiết rõ ràng và nói rõ hiểu cái vụ nhớt hộp số này.
Còn vụ mua nhớt rồi đổ chung với nhớt cũ,em thấy cực kỳ ko đúng tí nào,sao lại đổ nhớt cũ và mới vào.Lúc đầu em cũng tìm hiểu và định làm như vậy nhưng ngồi nghĩ và tư duy 1 tí thì ko thể làm như vậy được.
Thời buổi này thời buổi công nghệ,chúng ta có thể tìm tư liệu về vụ này trên internet.Và gạn lọc thông tin.
Em thấy bên otofun thì có bác vitgia thì là người tự mấy mò tìm hiểu.và cũng khá nhiệt tình
Nhưng chúng ta nên tìm đến hãng và hỏi rõ hãng,chứ kiểu thay nhớt trộn chung như vậy là ko thể được.
Không riêng gì các bác Cruze,các xe còn lại chạy số tự động như Cap,........ cũng nên chú ý vụ này,
Bác Phongnguyen em thấy trả lời khá khách quan và có tâm ạ .
Ở otofun thì đa số tự mầy mò và toàn thay kiểu đổ nhớt mới chung nhớt cũ ! Nên mọi người nên thảo luận rõ vẫn đề này,em thì em thấy ko được ạ.
Bác Hà Phụ Trách Kỹ Thuật GM Miền Nam có hứa sẽ nói vụ này.Và thật sự em thấy hãng cũng chẳng bao giờ đề cập đến vụ thay nhớt hộp số này,nhưng theo giải thích của bác HÀ thì khi đi lâu ,các bố trong hộp số ra cặn và mạt cưa gì đó ,nên cũng nên thay.Nhưng hôm đó em cũng chưa kịp hỏi thay như thế nào ạ

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/10/09
4.739
14.307
113
Tel : 0949999684 .
yeu xe hoi nói:
Em vừa quen được một bác phụ trách kỹ thuật phụ trách toàn miền Nam của GM việt nam,em sẽ nhờ bác ấy viết một bài chi tiết rõ ràng và nói rõ hiểu cái vụ nhớt hộp số này.
Còn vụ mua nhớt rồi đổ chung với nhớt cũ,em thấy cực kỳ ko đúng tí nào,sao lại đổ nhớt cũ và mới vào.Lúc đầu em cũng tìm hiểu và định làm như vậy nhưng ngồi nghĩ và tư duy 1 tí thì ko thể làm như vậy được.
Thời buổi này thời buổi công nghệ,chúng ta có thể tìm tư liệu về vụ này trên internet.Và gạn lọc thông tin.
Em thấy bên otofun thì có bác vitgia thì là người tự mấy mò tìm hiểu.và cũng khá nhiệt tình
Nhưng chúng ta nên tìm đến hãng và hỏi rõ hãng,chứ kiểu thay nhớt trộn chung như vậy là ko thể được.
Không riêng gì các bác Cruze,các xe còn lại chạy số tự động như Cap,........ cũng nên chú ý vụ này,
Bác Phongnguyen em thấy trả lời khá khách quan và có tâm ạ .
Ở otofun thì đa số tự mầy mò và toàn thay kiểu đổ nhớt mới chung nhớt cũ ! Nên mọi người nên thảo luận rõ vẫn đề này,em thì em thấy ko được ạ.
Bác Hà Phụ Trách Kỹ Thuật GM Miền Nam có hứa sẽ nói vụ này.Và thật sự em thấy hãng cũng chẳng bao giờ đề cập đến vụ thay nhớt hộp số này,nhưng theo giải thích của bác HÀ thì khi đi lâu ,các bố trong hộp số ra cặn và mạt cưa gì đó ,nên cũng nên thay.Nhưng hôm đó em cũng chưa kịp hỏi thay như thế nào ạ
Có những vấn đề em nghĩ nên thật khách quan các bác à.Đơn giản không phải ai mua xe Cruze cũng biết tới OS hay OF và các diển đàn khác.Vậy chắc chắn đa phần họ sẻ theo hướng dẫn sữ dụng mà làm thôi,nếu gập vấn đề thì tụi GM chắc giờ chịu trận rồi.
Em chỉ gập 1 lần vấn đề liên quan tới hộp số tự động Cruze là 1 khách hàng ở Vũng Tàu đi bảo dưỡng xe ở 40k gập anh cố vấn tư vấn tàm bậy thay dầu hộp số không đúng bị giật thôi.
@To bác Yeu xe hoi : Vụ thay đổ chung nhớt củ với nhớt mới phải chịu thôi bác ơi vì không thể nào xã ra hết trừ khi hạ hộp số thay bố và nhiều thứ nữa thôi bác.Có thể gọi là trộn cho nó mới thôi :D,Cruze em chưa thay lần nào nhưng các xe khác nhớt hộp số 10 lít xã ra được chừng 4 lít thôi,châm vô rồi xã ra làm chừng 3 lần thì em nghĩ nó cũng mới được hơn 90% rồi bằng chứng là nhớt mới chảy ra
Hơn nữa các bác nếu kỹ thì nên thay luôn lọc nhớt hộp số tự động,cái này em thấy ít người quan tâm nên chưa dám nhập về.Em thấy tụi tây lông nó bán đầy nên chắc chắn là rất cần thiết rồi,không nên vệ sinh dùng lại như ở mềnh .

Hạng D
23/1/12
1.047
391
83
Cuối cùng điều e quan tâm là : xe em 32k km, nên thay chưa ? Thay ở đâu ạ ?

Tập Lái
17/1/13
25
1
0
33
Em k hiểu sao các bác cứ tranh luận chuyện nhớt mới đổ lẫn với nhớt cũ, về chuyên môn chuyện đấy là k thể đc, khi thay dầu các bác phải đuổi đc tối đa dầu cũ, k thay vào vẫn còn lẫn cặn bẩn, tạp chất...
Làm sao đã biết dầu đã phải thay chưa, các bác dùng que thăm dầu, nếu thấy dầu đen bẩn hoặc bị hao nhiều thì nên thay
Tại sao k thấy trong use manuel của xe GM Châu Âu k nói gì đến thay dầu hộp số vì chất lượng đường nó đẹp, xe đi khoảng 10 vạn, 15 vạn chưa kịp thay dầu số nó đã bỏ xe rồi, còn ở Việt Nam, đi thì như đánh vật, k thay dầu hộp số thì đi cái xe
Cách thay dầu các bác Gara có thể học thay bằng cách tuần hoàn dầu, làm như thế sẽ thay đc tối đa lượng dầu mà k cần mở hộp số

Tập Lái
17/1/13
25
1
0
33
Em xin phép post lại của bác HardTop bên otofun</h2> </h2>Lưu ý khi thay dầu hộp số tự động.</h2>[blockquote]Ngày nay việc sử dụng hộp số tự động là khá phổ biến, ngay cả ở một thị trường mới như Việt nam ta, nhưng việc thay dầu cho hộp số này lại ít người quan tâm, vậy nên em làm bài này cho các cụ nhằm phổ biến kiến thức cho những người đang và sẽ dùng xe có hộp số tự động.

1. Bao lâu thì phải thay dầu hộp số:

Tùy nhà SX và xin đừng tranh cãi trong thớt này nhưng theo kinh nghiệm và hiểu biết của em, loại hộp số có thước thăm dầu thì khoảng 40.000 km nên thay dầu, còn loại không có thước thăm dầu thì về lý thuyết thì chỉ kiểm tra, nếu thiếu thì bổ sung nhưng theo em, nên thay sau mỗi 120.000~150.000km.

2. Thay dầu như thế nào cho đúng:

Hầu hết chúng ta - những người sử dụng xe đều phó mặc cho các xưởng trong việc này, nhưng theo đánh giá của em, có đến trên 90% các xưởng, kể cả các xưởng dịch vụ được dán cái nhãn "HÃNG" thì cũng đều thay dầu hộp số AT như thay dầu máy, nghĩa là xả rốn dầu rồi đổ dầu mới vào, thăm đủ thế là OK. Nhưng nếu làm như thế này, lượng dầu xả ra chỉ đạt từ 30~50% lượng dầu có trong hộp số, và chúng ta lại tiếp tục bon bon 40.000 km nữa mà không biết rằng với lượng dầu như vậy thì chỉ tối đa là 20.000 km là ta lại phải thay, đó là chưa kể tác hại không biết được của việc dùng dầu trộn.
Vậy thay dầu như thế nào cho đúng? Hiện nay một số xưởng có trang bị thiết bị chuyên dùng để thay dầu cho hộp số A/T nhưng theo quan sát của em thì chiếc máy này thường phủ bụi vì ................ xưởng không biết dùng. Nếu không có thiết bị này nhưng biết cách thay và có hiểu biết tương đối sâu về hộp số AT thì mới thay được trên 90% lượng dầu, nhưng những người hiểu sâu về hộp số AT ở ta còn quá ít do loại hộp số này mới phổ biến ở ta chưa lâu.

3. Thay dầu nửa vời như em đã nói rồi thì phải làm sao:

Các cụ không phải xoắn, chỉ cần rút ngắn thời gian thay dầu xuống 1/2 như em đã nói ở trên là cũng có thể OK, và lần thay dầu sau thi hãy cố tìm xưởng nào ............ biết thay dầu.

4. Thay dầu loại nào:

Hiện nay xe trên thị trường phổ biến dùng 2 loại dầu mà tụi em nôm na gọi là SP3 và SP4 và các loại tương đương, trong khuôn hổ bài viết này em chỉ ngắn gọn cho các cụ dễ hiểu, dễ nhớ là hầu hết những xe dùng dầu SP3 thì phải thường xuyên thay sau 4 vạn, nghĩa là nó dùng cho loại hộp số có cây thăm dầu, và ngược lại đối với SP4 như em đã trình bày ở trên.
Theo ghi nhận của em thì đã có khá nhiều cụ bị thay dầu SP3 cho hộp số dùng dầu SP4, thực ra thì nó cũng chả hại cái gì ngoài tần suất thay dầu, để phân biệt thì cảm quan hơi khó, các cụ cứ dựa vào giá tiền một lít dầu mà gara báo cho các cụ là biết được họ có thay nhầm cho mình hay không: giá dầu SP4 đắt gấp 5 lần SP3.

Lưu ý: Một số xe có quy định loại dầu riêng ngoài hai loại phổ thông nói trên, nên các cụ hãy tham khảo trên Internet hoặc hướng dẫn sử dụng xe. Theo kinh nghiệm của em thì thay nhầm loại dầu thường không gây nên lỗi nghiêm trọng, hoặc nếu có gây ra lỗi thì chỉ cần bỏ dầu cũ, thay dầu mới đúng loại là có thể hết bệnh.
Thường thì không có hộp số AT nào đổ dưới 7 lít dầu, vậy nên cụ nào được thanh toán dưới con số này thì có nghĩa là cụ đã bị thay dầu không đúng cách.[/blockquote]

Tập Lái
30/4/13
26
0
1
em từng đến Đông Đô Thành, họ cũng ko biết là Cruze phải thay loại Dexron VI. họ tư vấn loại Dexron III. em nghĩ mấy bác GM nên giải quyết vấn đề này ngay.

Tập Lái
17/1/13
25
1
0
33
Hộp số của GM thay Dex 6 là tiêu chuẩn mới nhất, của Ford là Maicon 5, của Toyota là ATF XP 3....

Tập Lái
20/3/13
31
0
0
35
hà nội
cruze51A16652 nói:
kevin_khoi nói:
An Thái nói 40k km thay. Xe em 30k rồi, chắc chuẩn bị thay.
Chỉ là dầu thôi mà, thay đúng loại mà sớm chút thì cũng tốt chứ sao !

An Thái thay Dexron III đấy bác. trước khi thay em có gọi hỏi rồi. hình như họ ko phân biệt được Dexron VI và III.

nhà em có mobil dexron VI cụ nào cần ới em nhé