Hạng B2
21/7/07
313
7
18
Conco nói:
Sonata95 nói:
Cám ơn bác Casanova_asta chia sẻ thông tin về cách âm. Em đang tính sơn lại con xe già của em tiện thể làm cách âm và chống gỉ cho gầm. Sau khi đọc 1 số bài post về cách âm & chống gỉ, em co rút ra được 1 chút tổng hợp như sau: xịt gầm chống gỉ thì dùng loại Liqui Moly của Đức (giá khoảng 280K/ 1chai khoảng 6 chai) và các âm thì dùng Noxudol 3101 ( giá khoảng 160K/ 1chai cần khoảng 6 chai - e nhớ k chính xác lắm nếu sai các bác sửa dùm) như bác Casanova_asta nói ở trên. Các bác cho ý kiến dùm là làm cách âm kiểu này ổn không? ngoài ra em còn tính độ dàn âm thanh bằng loa vi tính (5.1 hoặc 6.1) cho con xe già của em luôn? Tiện thể các bác nào đã từng sơn xe lại chia sẽ em tí kinh nghiệm là nên làm gì luôn khi sơn xe lại để khỏi phải làm tới làm lui hơi mất thời gian. Cám ơn các bác nhiều.
Cái này thì em can bác, đừng mất thời gian vô ích vì em và bạn em đã làm rồi. Cuối cùng vẫn ra bác Trung chơi cái sub điện 1tr (khựa). Ra chợ Nhật Tảo chơi 2 cái treblle 80k nghe ngon, bổ, rẻ.

bác Trung này địa chỉ ở đâu ạ, và địa chỉ mua 2 cái trebb nữa, xin các bác giúp em ạ

Hạng B1
2/12/09
64
0
6
54
dongtranson nói:
Conco nói:
Sonata95 nói:
Cám ơn bác Casanova_asta chia sẻ thông tin về cách âm. Em đang tính sơn lại con xe già của em tiện thể làm cách âm và chống gỉ cho gầm. Sau khi đọc 1 số bài post về cách âm & chống gỉ, em co rút ra được 1 chút tổng hợp như sau: xịt gầm chống gỉ thì dùng loại Liqui Moly của Đức (giá khoảng 280K/ 1chai khoảng 6 chai) và các âm thì dùng Noxudol 3101 ( giá khoảng 160K/ 1chai cần khoảng 6 chai - e nhớ k chính xác lắm nếu sai các bác sửa dùm) như bác Casanova_asta nói ở trên. Các bác cho ý kiến dùm là làm cách âm kiểu này ổn không? ngoài ra em còn tính độ dàn âm thanh bằng loa vi tính (5.1 hoặc 6.1) cho con xe già của em luôn? Tiện thể các bác nào đã từng sơn xe lại chia sẽ em tí kinh nghiệm là nên làm gì luôn khi sơn xe lại để khỏi phải làm tới làm lui hơi mất thời gian. Cám ơn các bác nhiều.
Cái này thì em can bác, đừng mất thời gian vô ích vì em và bạn em đã làm rồi. Cuối cùng vẫn ra bác Trung chơi cái sub điện 1tr (khựa). Ra chợ Nhật Tảo chơi 2 cái treblle 80k nghe ngon, bổ, rẻ.

bác Trung này địa chỉ ở đâu ạ, và địa chỉ mua 2 cái trebb nữa, xin các bác giúp em ạ

các bác làm em lăn tăn quá, muốn đi cách âm lắm nhưng cứ ngại ko ổn lại bị ù thì phải xử lý khổ thêm.??? dành tiền mua xe xịn thì lâu lắm.

Tập Lái
30/8/09
27
0
1
63
BINHPHU AUDIO nói:
Mr Bảo nói:
em cũng đang tính cách âm cho xe nhưng chắc khoan, cứ ngồi chờ tham khảo các bác trc đã
Nếu bác còn lăn tăn vụ này thì cứ a lô em, em mời bác trải nghiệm thử một trong những xe đã làm cách âm đúng tiêu chuẩn. 0934 249 249

Qua tết alo ba1c nhe con land dau on qua chiu khong noi roi

Hạng B2
11/8/09
358
26
18
36
Hà Nội
:)
Casanova_asta nói:
Trích:
Nguyên văn bởi yukora
Trước hết em mún cảm ơn:
- Bác Tùng Dinitrol (Phạm Hùng, Q8) - 0909.889.666 hay 0909.889.688,
- Bác Cường (Lý Thái Tổ),
- Bác Nhất Dynamat (Tân Phú) 0908.008.088, và
- Bác Long (Phi Long, gỡ hộ em cánh cửa bị kẹt hì hì) 093.418.3333

Vô đề

Em chạy con yaris 2007 dòng sedan được hơn một năm thì nổi máu đi làm cách âm. Sau quá trình cách âm tới, cách âm lui có một số kinh nghiệm xương không là xương máu không là máu sau

(i) Đầu tiên nói thiệt là xe em cũng không đến nỗi ồn lắm nhưng đua đòi chạy đi làm cách âm ở Quận 5, mấy bác ở đó dùng một loại vật liệu một mặt là nhựa đường và một mặt thiếc (Em chạy tới đó do có một thằng bạn chạy con civic giới thiệu). Tác dụng cách âm có chút đỉnh, nhưng xe em bị tiếng vang rất dữ, mỗi lần đi qua khúc đường Lê Lợi phải gọi là đinh tai nhức óc
ồn hơn lúc chưa cách âm mới đau.

(ii) Không chấp nhận số phận em chạy xuống nhờ bác Tùng Dinotrol giúp đỡ, bác ấy bỏ ra 3 ngày lột toàn bộ mấy miếng cách âm cũ ở sàn ra (không dám lột ở trần và cửa vì sợ bị móp), lau dầu diezel sạch trơn rồi fun Noxudol 3101 ([link=http://www.auson.se/content/view/86/36/lang,en/%3C/a%3E%3C/font%3E]http://www.auson.se/conte...en/%3C/a%3E%3C/font%3E[/link]) dày 3 ly cho toàn bộ những chỗ nào gọi là tôn trong xe em gồm sàn, thanh ngang, miếng tôn đỡ loa sau, hốc đỡ ống nhún, và các hốc trống khác. Sau khi fun xong em mới thấy tác dụng cách âm là thế nào
người ta quảng cáo giảm tới 80% độ rung cơ mà, tiếng ồn giảm hẳn về cường độ và độ vang (nói cách khác là tiếng ồn bị chặt ngắn lại và bóp nhỏ lại khè khè).

(iii) Ham hố em chạy lên Hồng Cường thay lun 04 quả bánh Goodyear LS 2000 của Nhật, tiếng ồn giảm tiếp
Nhưng bắt đầu để ý đến tiếng ồn mới đó là tiếng gió
. Giờ mới hối hận, hồi đó mà mang đến bác Tùng từ đầu thì nhờ bác fun toàn bộ cửa và trần nữa thì phải bít.

(iv) Nhưng em đâu có chịu để không thế, lại chạy típ cho bác Nhất Dynamat dán chồng lên thêm một lớp Dynamat 02 lớp nữa hòng mong dẹp tiếng gió đi. Các bác ý làm cũng kỹ lắm, tiếng ồng giảm thêm chút
nhưng tiếng gió còn nguyên
chắc là em chữa nhầm bệnh rồi.

Kết luận lại:

Bác nào đã muốn cách âm thì chỉ nên dùng Noxudol bên bác Tùng, hay Dynamat bên bác Nhất thôi, đừng dùng đồ lung tung.
- Sơn Noxudol thì không gặp hạn chế về tiết diện, nhỏ lớn sâu nông gì cũng sơn được.
- Dynamat thì có thêm tác dụng cách nhiệt và tạo âm thanh vòm (SPL - cái này mà dùng đồ kô tốt là đau đầu hix hix.

Hiệu quả thì với đôi tai mê nghe nhạc jazz của em thì không có gì cần đòi hỏi hơn với dòng xe econ
(không thể đòi hỏi êm như xe Lexus được).

Giờ có bác nào có kinh nghiệm gì về tiếng gió thì giúp em với.

Nguyên văn : http://otofc.com/forum/showthread.php?t=6435

Các bác này có kinh hay hơn thì share cho mọi người với hén. Đại đa tạ!
Một số hình ảnh sơn cách âm bằng NOXUDOL
Sơn cách âm nội thất, dưới gầm xe:

Sơn cách âm cửa và gầm xe :

bác casanova-asta òi!dán dynamat công nhận là phê thật,nhưng em dán cách âm thường=1 nửa tiền dynamat mà em thấy cũng ko còn tiếng vọng ra ngoài,cửa cũng chắc hơn,bạn em dán dynamat hết 5 củ mà em thấy chất lượng cũng chỉ ngang cái của em thôi bác à!hơn mỗi chữ Dynamat:D!nhưng em thấy dán cái này cho những xe vỏ mỏng thôi,chứ vỏ mà dày 1 tý thì em nghĩ cũng ho cần!

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Các bác làm cách âm nhiều nhưng ko đúng dẫn tới hậu quả là ko vừa lòng! Khoản cách âm này em cũng nghiên cứu nhiều, cũng may là hỏi đc mấy anh pro bên mẽo và UK. thì tụi nó làm thế này

Đầu tiên tháo nội thất ra, tháo luôn cả cái taplo ra nhé (cái này quan trọng, tiếng máy và gió có thể va đập tao ra trong khu này, thường ở VN ko tháo đc cái này ra)

Dán cái này vô, dùng con lăn miết chặt nó xuống chứ ko dùng tay ấn ấn...

Miếng này khá là dày! Dòng này là cao nhất dày tới 10mm cho miếng nhôm và thêm 2 mm cho miếng cao su dính. total 12mm! giá dán full xe khoảng 80 miếng 6"x10" giá 165$!

Tiếp theo ai chới sang thì dán tiếp lớp nữa! hoặc xịt cái này lên, cái này cũng giống cái sơn Noxudol của bác chủ topic làm ở trên! Xịt vài lớp! mỗi lớp cách nhau 1 tiếng!

Sau cùng dán cái Noise barrier này vô, cái này wan trọng, nó sẽ giúp triệt tiêu tiếng vọng, ù, gió, trong xe. Ko làm cho xe bị có cảm giác như chui vào cái hộp kín ù ù!

Giá khoảng 200$ cho 6 tấm, là vừa hết cái xe. Giá này là dành cho dòng pro rồi nha, dòng thường rẻ hơn nhìu!

Rồi sau đó tiếp tục phun xịt gầm, hốc bánh như các bác đã làm.

Tiếp theo cách âm nắp capo, và thành tiếp giáp giữa khoang máy và khoang nội thất!

Xong hết đống trên này, nó nói là sự khác biệt giữa xe bạn và xe luxury chỉ còn là sợi tóc :D !!!
hình ảnh

Em chỉ nói trên những gì em hỏi han tui nó chứ em ko có quảng cáo cho nó nhé. Tại vì theo nghiên cứu của em thì Dynamat hơi bị mắc so với chất lượng! Còn thằng này thì tầm giá mà chất lượng đc khá nhiều forum khen!

Hạng B2
4/10/08
165
0
16
www.otosaigon.com
nếu các bác để ý 1 tý khi 4 bánh xe mói bơm cứng chạy nge cũng ồn lắm có fải vậy o các bác...........